Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Block Download File ด้วยอุปกรณ์ QNO Firewall Router
    เริ่มโดย yod
    Read 17,976 times
yod

การ Block Download File ด้วยอุปกรณ์ QNO Firewall Router

สำหรับงานที่ต้องการ Block ไม่ให้พนักงาน Download File ต่างๆ เช่น exe, flash, mp3, pdf, rar หรือ zip file จะเหมาะกับสำนักงานที่ต้องการความปลอดภัยจาก Virus Computer ต่างๆครับ

1. Login เข้าอุปกรณ์ QNO เข้าที่ Menu Internet Filter

2. ตัวอย่างจะเป็นการ Block FIle pdf นะครับ

ที่หัวข้อ Block File Type ให้ Click [pdf]

จากนั้นก็ Click [Apply]

ทดสอบเข้า Web Download พวก Datasheet ที่เป็น pdf ครับ (รูปมันยังไม่ยอมโชว์เลย  :D)

Download ไม่ได้ !!!

ทีนี้ก็ลองกำหนดข้อยกเว้นให้กับเครื่อง Computer บางเครื่องครับ ตัวอย่างจะเป็นเครื่อง IP.192.168.1.100

ทดสอบ

Download ได้ปกติครับ  :o

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

ไปทำมาแล้วคะใช้งานได้ดีมากเลย

max'