Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Mikrotik ให้สามารถส่งอีเมลออกจาก SMTP ของ GMail ได้
    เริ่มโดย Mr.Zenith
    Read 5,646 times

สวัสดีครับ

พักนี้ต้องลองเข้าบอร์ดอยู่นานสองนาน เพื่อเข้ามาโพสต์บทความให้ รู้สึกเว็บอืดแปลกๆนะครับ ;D

เข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ พอดีได้ทำ Central RADIUS + Log Server ใช้เองอยู่ โดยตั้งไว้ ณ CS Loxinfo IDC ซึ่งจะมีเหตุการณ์บางอย่างที่ทำให้ Mikrotik ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยัง RADIUS Server / Log Server ได้เป็นครั้งคราว ซึ่งบางทีผมเองก็ไม่รู้ตัว เพราะไม่ได้เข้าไปเช็คใน Winbox บ่อยๆ จึงจำเป็นต้องหาวิธีพึ่งพา ให้มันตรวจสอบให้โดยอัตโนมัติครับ ซึ่งวิธีที่ง่ายที่สุดก็คือการแจ้งผลผ่านอีเมลเนี่ยแหละ

ด้วยส่วนตัวใช้อีเมลของ GMail อยู่แล้ว จึงเป็นการง่ายที่จะใช้งาน SMTP Server ของ GMail เค้าในการส่งอีเมลหาตัวเองซะเลย เพราะไม่ค่อยมีปัญหาในการจัดส่งเท่าไร ส่งถึงแน่นอนว่างั้นเถอะ แต่เจ้า SMTP GMail นี้มันจะแตกต่างจากของชาวบ้านทั่วไปเค้าหน่อย ตรงที่มันต้องพึ่งพา Protocol TLS/SSL ด้วยเพื่อความปลอดภัยในการรับส่งข้อมูล

ขั้นแรกก็ต้องตั้งให้ Mikrotik ของเราส่งอีเมลออกจากตัวมันเองเป็นเสียก่อน โดยสั่งคำสั่งต่อไปนี้ใน Terminal
- แก้ตรง from, user, password ให้ตรงกับอีเมล GMail ของท่าน

/tool e-mail
set address=74.125.129.109
set port=587
set from=youremail@gmail.com
set user=youremail@gmail.com
set password=yourpassword

่ต่อมาก็คือพระเอกของเราครับ คือคำสั่งการส่งอีเมลออกจาก Mikrotik ซึ่งสามารถนำไปประยุกต์ได้หลากหลายสถานการณ์เพื่อแจ้งเตือนเราครับ สังเกตว่าตรงท้ายคำสั่งจะต้องมี tls=yes ด้วยเสมอ เพราะ GMail บังคับให้เราเชื่อมต่อผ่าน TLS ทุกครั้ง ถ้าไม่ใส่ไว้ อีเมลจะส่งไม่ออกอย่างแน่นอนครับ

/tool e-mail send to=youremail@gmail.com subject="Hello There" body="hello test" tls=yes

เดี๋ยวว่างๆบทความหน้าจะเขียนวิธีให้ Mikrotik ตรวจสอบ IP Address ที่เราต้องการ แล้วส่งอีเมลหาเราเมื่อมันติดต่อ IP ดังกล่าวไม่ได้ ให้ได้อ่านกันนะครับ

อยากได้มากๆๆ  ครับ ถ้าทำได้ช่วยได้เยอะเลย ครับ