Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Solution การเพิ่ม ระยะทาง ของสัญญาณ IP Camera ให้ติดตั้งได้ในระยะที่ไกลขึ้น
    เริ่มโดย yod
    Read 36,002 times
yod

การเพิ่ม ระยะทาง ของสัญญาณ IP Camera ให้ติดตั้งได้ในระยะที่ไกลขึ้น

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นการเสนอ Solution การขยายระยะทางของสัญญาณกล้อง IP Camera ให้สามารถติดตั้งได้ในระยะที่ไกลขึ้นครับ หลักการคือ set อุปกรณ์ Access Point ให้เป็น Access Point WDS และเป็น Bridge ครับ

จากตัวอย่างผมได้ใช้อุปกรณ์ UBiQuiTi Pico Station2 กับ UBiQuiTi Nano Station2 และ อุปกรณ์กล้อง IP Camera Linksys WVC54GCA

Set Bridge อุปกรณ์ UBiQuiTi Nano Station2

1. Login เข้าหน้าจอ Setup ของอุปกรณ์ (อ่านได้จากหัวข้อ    
วิธีการ setup เพื่อ ขยายสัญญาณ Wireless (WDS) อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2
)

2. เข้าที่ Menu Network เลือก
Network Mode: Bridge
Bridge IP: Static
IP Address: 192.168.1.3
Netmask: 255.255.255.0
Gateway: 192.168.1.44 (Gateway ที่ร้านครับ)
Primary DNS IP: 192.168.1.44 (Gateway ที่ร้านครับ)
จากนั้น Save ครับ

3. ตรวจสอบ MAC Address ของอุปกรณ์

Set Bridge อุปกรณ์ UBiQuiTi Pico Station2

1. Login เข้าหน้าจอ Setup ของอุปกรณ์ (อ่านได้จากหัวข้อ วิธีการ setup เพื่อ ขยายสัญญาณ Wireless (WDS) อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2)

2. เข้าที่ Menu Network เลือก
Network Mode: Bridge
Bridge IP: Static
IP Address: 192.168.1.2
Netmask: 255.255.255.0
Gateway: 192.168.1.44 (Gateway ที่ร้านครับ)
Primary DNS IP: 192.168.1.44 (Gateway ที่ร้านครับ)

3. ตรวจสอบ MAC Address ของอุปกรณ์

Set WDS อุปกรณ์ UBiQuiTi Pico Station2
1. เข้าที่ Menu Link Setup
Wireless Mode: Access Point WDS
WDS Peers: ใส่ค่า MAC Address ของอุปกรณ์ UBiQuiTi Nano Station2 ลงไป ถ้ามีแค่ Peer เดียว Click Auto ก็ได้ครับ

Set WDS อุปกรณ์ UBiQuiTi Nano Station2

1. เข้าที่ Menu Link Setup
Wireless Mode: Access Point WDS
WDS Peers: ใส่ค่า MAC Address ของอุปกรณ์ UBiQuiTi Pico Station2 ลงไป ถ้ามีแค่ Peer เดียว Click Auto ก็ได้ครับ

ทดสอบการเชื่อมต่อด้วยการใช้ Tool Network Ping ในตัวอุปกรณ์ จากรูปจะเป็นการ Ping ไปยัง UBiQuiTi Pico Station2 ครับ

Set อุปกรณ์กล้อง IP Camera Linksys WVC54GCA

1. เชื่อมต่อสาย Lan ระหว่าง คอมพิวเตอร์กับอุปกรณ์กล้อง  อ่านวิธีการ Set ได้จาก วิธีการ Config อุปกรณ์กล้อง WVC54GCA Wireless IP Camera

2. จากตัวอย่างในรูปผมได้ตั้ง IP ของกล้องไว้คือ 192.168.1.136

3. เมื่อ Config อุปกรณ์กล้องเรียบร้อยแล้ว ก็ทำการเชื่อมต่อสาย Lan ระหว่างกล้องกับอุปกร์ Pico Station2 ได้เลยครับ

ทีนี้ก็เชื่อมต่อสาย Lan ระหว่าง Computer กับอุปกรณ์ Nano Station2 แล้วเปิด Internet Explorer เข้าที่ URL: 192.168.1.136 หรือจะดูผ่าน Software ที่แถมมากับกล้องก็ได้ครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ