Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard เบื้องต้น #2
    เริ่มโดย yod
    Read 34,290 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard เบื้องต้น #2

หัวข้อนี้จะเป็นการ Config เพื่อทำระบบ Hotspot Authenticate ครับ

หลังจาก Config หัวข้อ การ Config อุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard เบื้องต้น #1 คงจะพอเริ่มคุ้นเคยกับโปรแกรม Winbox กันแล้วนะครับ  ;)

ขั้นต้น Upgrade RouterOS เป็น Version ล่าสุดกันก่อนครับ แต่โดยปกติถ้าเครื่องที่ผมทำการ Config ไว้ให้ จะทำการ Upgrade RouterOS ตัวล่าสุดไว้ให้เรียบร้อยแล้วครับ การ Upgrade RouterOS สำหรับอุปกรณ์ Mikrotik Router Board

1. Login เข้า Winbox เข้า Menu IP --> Hotspot
ที่ Tab Servers
Click [Hotspot Setup]
HotSpot Interface: bridge1 แล้ว Click [Next]

Local Address of Network: 192.168.1.1/24 แล้ว Click [Next]

Address Pool of Network: เป็นค่า Default แล้ว Click [Next]

Select Certificate: none แล้ว Click [Next]

IP Address of SMTP Server: เป็นค่า Default แล้ว Click [Next]

DNS Servers: ถ้าให้ RouterBoard เชื่อมต่อ Internet ได้เรียบร้อยแล้ว ค่านี้จะขึ้นมาเองครับ แต่ถ้าไม่ขึ้นให้ใส่ 192.168.1.1 แล้ว Click [Next]

DNS Name: ว่าง  แล้ว Click [Next]

กำหนด User/Password ของ Hotspot ขั้นต้น ให้ใส่ Password ด้วยนะครับ  แล้ว Click [Next]

สร้างเรียบร้อย ให้ Click เลือก และทำการ Disable (x) ก่อนนะครับ เพราะถ้า Enable ไว้จะเข้า UserManager ไม่ได้

เข้า Tab Server Profiles
Double Click ที่ hsprof1
Click เลือก HTTP CHAP, HTTP PAP

จากนั้น Click [Apply]

ที่ Tab RADIUS
Click เลือก Use RADIUS

จากนั้น Click [OK]

2. เข้า Menu Radius
Click [ + ]
Click เลือก hotspot
Address: 127.0.0.1
Secret: 1234567890

3. เข้า Menu IP --> Service
Double Click ที่ www เปลี่ยน Port เป็น 81

4. ที่นี้จะเป็นการ Config UserManager เบื้องต้นครับ

เปิด Internet Explorer พิมพ์ http://192.168.1.1:81/userman จะเข้าหน้า Login User=admin Password=ว่าง

เข้า Menu Router --> Click Add
Name: router
IP Address: 127.0.0.1
Share secret: 1234567890
Time zone: +7
Click เลือก Log Events เป็น Authorization success ก็พอครับ เพื่ไม่ให้ storage เต็มเร็วเกินไป

จากนั้น Click [Add]

5. เปลี่ยน User/Password สำหรับการ Login เข้า UserManager เข้าที่ Menu Customer ครับ เพราะถ้าไม่เปลี่ยน เดี๋ยวจะมีคนอื่นมาช่วยเปลี่ยนครับ

การสร้าง User/Password ผมได้ทำไว้ในหัวข้อ การสร้าง User ด้วย UserManager สำหรับ RouterOS Version 5.xx ขึ้นไป

ทดสอบ

ผมได้สร้าง User สำหรับ Login เข้า Internet เอาไว้

6. Login เข้า Winbox --> Menu IP --> Hotspot --> Tab Servers ให้ Enable Hotspot ที่สร้างเอาไว้

เข้า Internet เช่น www.google.com จะ Redirect เข้าหน้า Login

เมื่อ Login สำเร็จจะมี Popup ขึ้นมา ถ้าไม่มีแสดงว่า Internet Explorer Block Popup เอาไว้

7. จะมีวิธีการสร้าง User อีกอย่างนึงคือการสร้างด้วย Winbox ครับ

เข้า Winbox --> IP --> Hotspot Tab User Profiles --> Click [ + ]
Name: ตั้งชื่อ Profile
Session Timeout: กำหนดเวลาการใช้งาน Internet จากตัวอย่างจะเป็น 30 วัน
Rate Limit(rx/tx): อันนี้จะกลับข้างกับ Computer นะครับ tx=download และ rx=upload ใส่หน่วยเป็น k หรือ M

เข้า Tab Users จะเป็นการสร้าง User
Click [ + ]
Name: User ที่ใช้งาน
Password: password
Profile: เลือก User Profile ที่สร้างไว้

การดูว่ามีใคร Login เข้าใช้งาน Internet เข้ามาบ้าง เข้าที่ IP --> Hotspot --> Tab Active ครับ

หลังจาก Config เสร็จ อย่าลืม Backup ไว้นะครับ เข้า Menu File แล้ว Click [Backup] จะมีไฟล์ Backup ขึ้นมา ให้ลากมาเก็บไว้ที่เครื่อง Computer ได้เลยครับ ทีนี้ถ้าต้องการ Restore ค่าที่ Config ไว้ก็ Click เลือกไฟล์แล้วกด Restore ได้เลย

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D

พี่ยอด
มีเรื่องรบกวน  ผมตั้งค่า Router board 750GL  ตามขั้นตอนการ Confige ตั้งแต่ #1  จนถึง#2 ได้ตามทุกขึ้นตอน สามารถออกเน็ทผ่าน 750GL ได้
แต่มาติดขั้นตอนสุดท้ายของ #2 พอเรา Enable hotspot1  แล้วทดสอบออกเน็ทเพื่อผ่านหน้า Redirect ผลปรากฏ ว่าหน้าIE ขึ้น HTTP 424 error  เข้าเน็ทไม่ได้
รบกวนหน่อยครับ  มีลูกค้ารอใช้เน็ทอยู่  ยังเซ็ทใช้งานไม่ได้เลยครับ  ผมต่อผ่าน MOdem zyxel P660R แบบ Bridgeครับ
ผมชื้อมาจากพี่ไปซื้อที่ร้าน มาตั้งแต่21ธันวาคม2012 ยังไม่เคยเอาออกจากล่องมาใช้เลย เพิ่งเอามาใช้ตอนนี้เอง
SN --- ใบเสร็จรับเงิน 001-SN---
พี่สะดวกช่วงไหน เดี๋ยวผมโทรหาครับ เบอร์อะไรครับ

yod

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่ามัน error อะไร

424 Failed Dependency (WebDAV; RFC 4918)
   The request failed due to failure of a previous request (e.g., a PROPPATCH).

ลอง reset html ที่ menu hotspot --> server ครับ

หรือ restore ค่าที่ผม backup ไว้ครับ จะอยู่ใน menu file เพราะถ้าซื้อจากร้านจะ config ตาม #1 และ #2 ไว้ทุกเครื่อง

ผม support เวลา 11.00 - 18.00 ครับ

ผมเซ็ตตามหมดทุกอย่าง (ตรวจสอบแล้วหลายรอบ)
เจอปัญหาดังนี้

เมื่อ login สามารถเข้าได้ปกติเล่นได้
แต่พอตั้งเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที
จะหลุดจากระบบ หลังจากนั้น Login
เข้าไปใหม่ด้วยรหัสเดิม แต่ไม่สามารถ
ใช้รหัสได้อีก

RB2011 ตัวสัแดงมี 2 เสา

ตอนล็อกอินเข้าไปซ้ำ ระบบขึ้น error ว่าอะไรครับ

ตอนล็อกอินเข้าไปซ้ำ ระบบขึ้น error ว่าอะไรครับ
[/quote]

ขึ้น error ว่า " no valid profile founf "

yod
ใน User Manager ลองสร้าง Profile ใหม่ครับ แล้วเพิ่ม User

ผมไม่สามารใช้User ที่สร้างจากUsermanได้ครับ
พอใส่User ,password จะขึ้นว่า radius server is not responding.