Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• [RouterOS 6.14 ขึ้นไป] Free Dynamic DNS ของ Mikrotik เอง ใช้ง่าย ไม่วุ่นวาย
    เริ่มโดย Mr.Zenith
    Read 95,948 times
 router ผม set เป็น bridge mode ออกเน็ตได้ปกติแต่ยังเชื่อมต่อ dns จากที่อื่นไม่ได้ครับ

มีใครอัพเดทไม่ได้บ้างครับ ขึ้นแบบผมบ้างครับ
DDNS server received request from IP 171.96.184.32 but your
                  local IP was 100.73.206.208; DDNS service might not work

หาวิธีแก้ไม่ได้ครับ  รบกวนด้วยครับ ส่วน no-ip อัพเดทได้ปกติครับ ตอนนี้ใช้ no-ip แทนไปก่อนครับ

ขอบคุณครับ

สาเหตุเกิดจาก IP ที่คุณใช้ออกเน็ตเป็น 171.96.184.32
แต่ IP ที่คุณได้รับจาก TRUE กลับเป็น 100.73.206.208
นั่นหมายความว่า TRUE เปิดใช้ Large Scale NAT ให้กับเน็ตของคุณครับ
คึอคุณจะไม่ได้รับ IP จริงจาก TRUE ฉะนั้นแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ควรจะสามารถเข้าจัดการ Mikrotik จากนอกบ้าน หรือดู CCTV จากนอกบ้าน ได้เลยครับ ฯลฯ

วิธีแก้ไข: โทรหา TRUE แล้วบอกเขาว่า ไม่ได้รับ IP จริงจาก TRUE ส่งผลให้ดูกล้องวงจรปิดจากนอกบ้านไม่ได้ พนักงานเขาทราบ เดี๋ยวเขาจัดการให้เองครับ
พอเขาจัดการให้เรียบร้อยแล้ว ก็ต่อเน็ตใหม่ซักที ให้ได้ IP ใหม่ ก็น่าจะเรียบร้อยครับ

อ่านเพิ่มเติม: https://www.blognone.com/node/54298

yod

สาเหตุเกิดจาก IP ที่คุณใช้ออกเน็ตเป็น 171.96.184.32
แต่ IP ที่คุณได้รับจาก TRUE กลับเป็น 100.73.206.208
นั่นหมายความว่า TRUE เปิดใช้ Large Scale NAT ให้กับเน็ตของคุณครับ
คึอคุณจะไม่ได้รับ IP จริงจาก TRUE ฉะนั้นแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ควรจะสามารถเข้าจัดการ Mikrotik จากนอกบ้าน หรือดู CCTV จากนอกบ้าน ได้เลยครับ ฯลฯ

วิธีแก้ไข: โทรหา TRUE แล้วบอกเขาว่า ไม่ได้รับ IP จริงจาก TRUE ส่งผลให้ดูกล้องวงจรปิดจากนอกบ้านไม่ได้ พนักงานเขาทราบ เดี๋ยวเขาจัดการให้เองครับ
พอเขาจัดการให้เรียบร้อยแล้ว ก็ต่อเน็ตใหม่ซักที ให้ได้ IP ใหม่ ก็น่าจะเรียบร้อยครับ

อ่านเพิ่มเติม: https://www.blognone.com/node/54298
[/quote]

ขอบคุณมากเลยครับ

โทรเข้าเบอร์ 029009000 กด 1 แล้วบอกว่าดูกล้องจากข้างนอกไม่ได้ครับ รอประมาณ 2 นาที เขาจะให้เรา ปิด/เปิด router ใหม่ ถ้าเป็น mikrotik แค่ disable/enable pppoe-out1 ก็ใช้ได้แล้วครับ

อ้อ..ที่บ้านผมก็เป็น

ขอบคุณครับ
ของ 3BB ก็เจอมาแล้วเหมือนกันครับต้องโทรไป 1530 ครับถึงจะใช้ได้

สอบถามเพิ่มเติมนะครับ เราสามารถแก้ไข้ ชื่อ DDNS ได้ไหมครับ

ช่วยทีครับ forword port กล้องวงจรปิดไม่ผ่านครับ (มือใหม่ ครับ)

yod

dynamic dns update ถูกต้องหรือไม่ครับ ตรวจสอบขั้นต้นด้วยการอยู่ข้างนอกแล้ว login เข้า mikrotik ด้วย dynamic dns ผ่าน winbox หรือใช้มือถือต่อเครือข่าย 3 g แล้ว login เข้า mikrotik ผ่าน browser ครับ ถ้า dynamic dns มีการ update ip ที่เป็น public อย่างถูกต้อง จะต้อง login ได้ทั้งคู่ครับ