Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับในการกระจายสัญญาณ WIFI ครับ
    เริ่มโดย goburi78
    Read 7,822 times

คือ ผมมีข้อสงสัยครับ ว่า  ถ้าต่ออุปกรณ์แบบในรูปครับ  คือ  Internet ของ TOT Link จาก Port Lan ( DHCP ) มาเข้าที่ตัว Nano M2 เพื่อทำการส่งสัญญาณออกในโหมด Access Point WDS  โดยที่มี Nano Loco M2  อีก  2  ตัวที่ปลายทางเป็นตัวรับ  ซึ่งอีก 2 ตัวนั้นปรับเป็นโหมด Station WDS โดยที่ทำ WDS กับตัว Nano M2  และปล่อยสัญญาณออกจาก LAN มาเข้าที่ Pico M2 HP ( ใส่เสา 9dBi )  เพื่อทำการกระจายสัญญาณออก 3 จุดดังในภาพครับ  SSID ที่ปล่อยแยกเป็น 2 ชื่อ  ไม่ได้ทำ Romeimg สัญญาณครับ  ( Channel ของอุปกรณ์ไม่ซ้ำกันนะครับ  ยกเว้นตัวที่ทำ WDS กัน ที่ผมทำให้เป็น CH เดียวกันครับ )

ผมอยากถามความคิดเห็นผู้รู้และเพื่อนๆครับว่า  ถ้าทำระบบแบบในรูปที่ผมว่านี้  ดีไหมครับ  เพราะผมลองเทสดูความเร็วบางครั้งก็รับได้เต็ม  แต่บางครั้งก็ Drop ลงไปเยอะเหมือนกันครับ   หรือว่าผมควรปรับเปลี่ยนโหมดการกระจายแบบอื่นดีไหมครับ

กับถ้าทำแบบนี้   มี Access Point  3 ตัว  ซึ่งปรับให้ 3 ตัวนี้เป็นโหมด Access Point WDS โดยแลก Mac Address กันทั้งสามตัว   ระบบแบบนี้จะมีความสเถียร์ของสัญญาณดีกว่าแบบแรกไหมครับ

yod

แบบ 1
ใช้ Mode AirMax ได้ ตัดปัญหาเรื่อง Packet ชนกัน Speed ได้เยอะ รองรับ User ได้เยอะ (> 20) ลงทุนเยอะ

แบบ 2
ลงทุนน้อย แต่ packet ชนกันเยอะ เพราะใช้ airmax ไม่ได้ speed หาร 3 ได้ User ไม่ควรเกิน 10

แบบ 1
ใช้ Mode AirMax ได้ ตัดปัญหาเรื่อง Packet ชนกัน Speed ได้เยอะ รองรับ User ได้เยอะ (> 20) ลงทุนเยอะ

สอบถามเพิ่มอีกหน่อยครับ

ในกรณีที่ใช้ Router ที่ทาง TOT ให้มา เป็น TP Link ตัวธรรมดา  ซึ่งอุปกรณ์ในรูปทั้งหมดผมตั้งให้มันรับ IP แบบ DHCP จาก Router ของ TOT อ่ะครับ( ในรูปแบบที่ 1 อุปกรณ์มี 6 ตัว   IP ก็โดนกินไปแล้ว 6 เลขครับ )  แล้วคราวนี้เวลาที่มี User มาเกาะใช้งาน WIFI จาก PICO จุดที่ 1  2   3  มันจะทำให้ Routerของ TOT มันแฮ้งค์หรือปล่าวครับ

แล้วถ้าไม่เปิด Air Max มันจะใช้งานได้ดีไหมครับ   แล้ว Air Max เวลาเปิดก็ Enable  ในแถบนั้นอย่างเดียวใช่ไหมครับ   Channel ตรงกัน  แล้วต้องมีไป Config อย่างอื่นอีกไหมครับ

แล้วตัว Pico M2HP  ผมใส่เสา  9 dBi   ควรปรับกำลังส่งเท่าไหร่ดีครับ  ผมงงกับค่ากำลังส่ง  และค่า Distance( ระยะทาง)  อ่ะครับ   ปรับไม่ค่อยถูกครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ