Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ใน Mode Client
    เริ่มโดย yod
    Read 19,506 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ใน Mode Client

หัวข้อนี้จะเป็นหัวข้อต่อเนื่องในอุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ซึ่งจะเป็นวิธีการ Config ใน Mode Client ครับ

ดียังไง ??

Mode Client จะเปรียบเสมือนตัวรับสัญญาณ Wireless ที่เป็น USB หรือ PCI แต่จะเป็น Port RJ45 แทน อาจจะเอาไว้ใช้กับกล้อง IP Camera หรือ ต้องการขยายสัญญาณภาครับ/ส่ง ของเครื่อง Computer แทนตัวอุปกรณ์ PCI หรือ USB จาการทดลอง ใน Mode นี้จะเสถียรกว่า Mode Repeater ครับ

ขั้นตอน
1. เชื่อมต่อสาย Lan ระหว่าง Computer และ Air-Live WL-5460AP จากนั้น Fix IP ที่ Computer ครับ

2. เข้า URL 192.168.100.252 เพื่อเข้าหน้าจอ Config

3. ที่ Menu Mode เลือก Wireless Mode เป็น Client รออุปกรณ์ Reboot ซักครู่ จากนั้น Click [Setup]

4. ในหน้าจอ Setup ให้ Click ที่ [Site Survey] เพื่อเลือกสัญญาณ Wireless ที่เราต้องการรับ ให้ Click เลือก แล้ว Click [Connect]

5. ในกรณีที่อุปกรณ์ Wireless ตัวส่งมีการตั้งรหัส Encryption สัญญาณไว้ จะมี Popup ถามให้เรา Config ค่าเหล่านี้ขึ้นมา

6. ใส่รหัส Encryption ให้ตรงกับ Access point ต้นทางครับ จากนั้น Click [Apply Changes] และทำการ Reboot อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP

7. ตรวจสอบสถานะการเชื่อมต่อได้ที่ Menu Status --> System

8. ลอง Ping ไปยัง www.google.com ดูครับ ถ้า Ping ได้แล้วก็แสดงว่าเราสามารถเข้าเน็ทได้แล้ว

เรียบร้อยครับ  :D

nannithi.n
-ขอคุณมากครับ ให้ำแนะนำการ config AIR-LIVE