Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review Engenius ENS620-EXT Wireless AC MU-MIMO ทดสอบ Download 259Mbps!
    เริ่มโดย yod
    Read 22,190 times
yod

Review Engenius ENS620-EXT Wireless AC MU-MIMO ทดสอบ Download 259Mbps

รอนานมากกก... ตั้งแต่กลางปีที่แล้ว...

คือเนื่องจาก Access Point ที่เป็น Outdoor และเป็นมาตรฐาน AC รองรับ internet สูงๆซัก 200Mbps ได้ มีมาตรฐาน IP กันน้ำกันฝน ราคาไม่แพง ความต้องการประมาณนี้ ที่ร้านไม่มีสินค้าให้ขายครับ ไอ้ที่มีก็หมื่นอัพทั้งนั้น พอบอกราคา ลูกค้าหนีหมด  :D :D

มาสดๆร้อนๆ เมื่อวาน (11/04/2017) Engenius ENS620Ext สเป๊คครบๆ ใช้กับ Internet 200 เม็กสบายๆ ในราคา 6 พันกลางๆ กันแดด กันฝนได้ด้วย ฟรี POE

โม้บรรทัดเดียวพอแล่ะ  ;D

Engenius ENS620-Ext อุปกรณ์ Wireless Access Point แบบติดตั้งภายนอกอาคาร มาตรฐาน IEEE 802.11AC Wave2 MU-MIMO รองรับความเร็วสูงสุด 867Mbps สำหรับ 5GHz และ 400Mbps สำหรับ ความถี่ 2.4GHz (ค่าจากใน Datasheet ใช้งานจริงหาร 2)

...อธิบาย Wave 2 MU-MIMO นิดนึงครับ คืออุปกรณ์ Access Point เนี้ย ที่ผ่านมามันเป็นแบบ Single User (SU-MIMO) ตัว AP มันคุยได้ทีละคน เรียงกันมั่ง แซงคิวกันมั่ง ใครเร็วกว่าได้ก่อน พอมีการเชื่อมต่อเข้ามากันเยอะๆ กว่าจะคุยกันครบ มันก็เลยช้าครับ และ MIMO คือ Multiple Input Multiple Output เป็นการกระจายคลื่นหลายๆสัญญาณแบ่งๆกันไป

พอมาเป็น Wave 2 หรือเรียกว่า MU-MIMO การส่งข้อมูลจะเป็นแบบ Multiple User คือคุยพร้อมๆกันได้หลายคน (ใน Spec คือ 4 คน) ซึ่งจะทำให้เร็วกว่าแบบ SU-MIMO ค่อนข้างมากเมื่อเวลามีการเชื่อมต่อกับ Access Point เยอะๆ แต่..ไอ้คนที่จะคุยด้วยต้องเป็น MU-MIMO ด้วยกันนะครับ ซึ่งปัจจุบันยังมีน้อยอยู่ แต่เผื่อๆไว้ก็ดี
^^

Feature ต่างๆ อธิบายพร้อมกับหน้าจอ Config เลยดีกว่าครับ

อุปกรณ์ในกล่อง จะมี Access Point ENS620Ext , เสา 5GHz และ 2.4GHz Gain 5dBi หัวต่อแบบ SMA อย่างละ 2 ต้น , Passive POE 24V 1A (ตัว AP ใช้กำลังไฟสูงสุด 15W), เข็มขัดรัดสาย และ ก็ปลั๊กไฟ

ด้านหน้า เป็นวัสดุเป็น UL Certified Plastic ยาว 19cm ตัว AP รองรับ มาตรฐาน IP55-Ingress Protection Ratings กันฝุ่น กันฝน และน้ำที่ฉีดใส่ได้ (ไม่กันจมน้ำ อันนี้ขั้นต่ำต้อง IP67 ผมได้อธิบายเรื่องมาตรฐาน IP ต่างไว้ใน Link นี้นะครับ มาตรฐาน IP-Ingress Protection Ratings การกันฝุ่น กันฝน) ขนาด Memory สูงมาก 256MB และ Flash Ram 32MB เลยรองรับการเชื่อมต่อจาก Device ได้เยอะ ในรูปยังไม่ใส่เสา

ด้านหลังมีคลีบระบบายความร้อน วัสดุเป็นอลูมิเนียม (Aluminum Heatsink), Port Lan ความเร็ว Gigabit รองรับการทำ Link Aggregation

LED Status

รองรับ Surge Protection ได้สูงสุด 2KV และ ESD Protection มีขั้วกราวด์ให้เรียบร้อย ต่อเข้า Ground ในระบบ หรือ Ground Rod ให้เรียบร้อยเวลาติดตั้งนะครับ จะยืดอายุอุปกรณ์ไปได้อีกนาน

หัวเสาใส่ให้ถูกย่านนะครับ ลองสลับย่านแล้วความเร็วหายไปเยอะเลย

ทีนี้มาที่หน้า Config อุปกรณ์ครับ

ตัว AP เป็น Firmware Version 1.0.0 เดี๋ยวคงมีปรับปรุงมาอีกครับ Memory สูงมาก 256MB

รองรับ IPv6 (เป็นเรื่องปกติควรจะต้องมีอยู่แล้ว แต่ขอโชว์รูปไว้หน่อยเผื่อลูกค้าถาม)

รองรับ Band Steering และ RSSI Threshold (Fast Handover) เอาไว้เวลาทำ Roaming เมื่อติดตั้ง Access Point มากกว่า 1 ตัว ผมอธิบายไว้ในหัวข้อนี้โดยละเอียดแล้วครับ การทำ Band Steering บนอุปกรณ์ Engenius Access Point แบบ Dual-Band

รวมถึงรองรับ Guest Mode โดยจะกระจายสัญญาณ Wireless แยกเป็นอีก Subnet นึง เพื่อที่คนที่เชื่อมต่อ จะไม่สามารถเข้ามาที่ Network หลักเราได้ครับ

Mode การใช้งาน รองรับได้ 5 Mode มี Access Point (กระจาย Wireless เฉยๆ), Client Bridge (ทำเป็นตัวรับสัญญาณ Wireless อย่างเดียว), WDS AP (คล้ายๆ Repeater แต่มีการส่ง MAC ของลูกข่ายที่เชื่อมต่อกลับไปด้วย ใช้กับระบบ Authenticate), WDS Bridge (ทำ Bridge หรือ สะพาน หากัน ประมาณ Point To Point) และ WDS Client (เป็นตัวรับแบบ WDS และ ไม่มีการกระจายสัญญาณ)

รองรับ Client Limit ป้องกันไม่ให้เชื่อมต่อกันเข้ามาเยอะๆจน Access Point ทำงานช้า

รองรับ Multiple BSSID ได้ 16 SSID (8 SSID ต่อความถี่ ) รองรับ 802.1q SSID-to-VLAN Tagging

ทำ Client Isolation อธิบายนิดนึงครับ ถ้า Enable Mode นี้ จะป้องกันไม่ให้เครื่องลูกข่ายที่ต่อผ่าน Wireless เข้ามา เชื่อมต่อหากันเอง ไม่งั้นเวลาโยนไฟล์หากันมากๆ และยิ่งถ้าในหอพักนักศึกษาอาจจะเปิด Server Game กันเลย Bandwidth รวม ใน Access Point จะหายไปเกือบหมดครับ คนที่เล่น Internet ปกติ จะใช้งานได้ช้ามาก

Wireless Security ตามทั่วๆไปเลย WEP, WPA/WPA2 Enterprise (WPA-EAP using TKIP or AES), MAC Address Filter ได้สูงสุด 64 MAC ต่อ SSID

รองรับ SNMPv3 และก็ Email Alert ยังหาไม่เจอว่ามันจะส่ง Alert อะไรให้เราบ้างครับ

ตั้งเวลา Reboot (Auto Reboot) และ กำหนดช่วงเวลากระจายสัญญาณ Wi-Fi (Wi-Fi Scheduler)

มี Tool ให้ไว้ทดสอบเครือข่าย เช่น Ping, Traceroute, Nslookup...

System Log

ทีนี้จะเป็นการทดสอบครับ

Notebook ที่ผมใช้มันไม่รองรับ AC (4 ปีแล่ะ จะเปลี่ยนก็เสียดายตังค์) เลยต้องใช้ตัวรับ Wireless เป็น Engenius EUB1200

แปะตัว Access Point ไว้ที่เสาหน้าร้านระยะห่างประมาณ 30 เมตร ที่โล่ง เชื่อมต่อย่าน 5GHz 80MHz (ถ้าต้องการ Speed ต้องอย่าตั้งห่างกันมากครับ เพราะย่าน 5GHz และ Channel Width 80MHz มันจะไปทับซ้อนกันเอง ถ้าติดตั้งหลายๆตัว แนะนำแค่ 40MHz ก็พอครับ)

เวลาผม Test Throughput ผมชอบใช้วิธีโยนไฟล์ขนาดใหญ่ๆ หากันครับ ซึ่งเห็นผลเป็นตัวเลขชัวร์ๆเลย ประมาณว่าเรา Download จาก Server ถ้าใครอยากลองทดสอบ แล้วต้องการไฟล์ใหญ่ๆ ใน Windows จะมี Tool fsutil ไว้สร้าง dump file ตามขนาดที่ต้อง ทำตามนี้ได้เลยครับ ในรูปจะเป็นไฟล์ขนาด 10GB (หน่วยใน Command เป็น Byte)

Speed สูงมาก 259Mbps รองรับ Internet 200Mbps แบบสบายๆ

ทีนี้ลองเชื่อมต่อย่าน 2.4GHz 40MHz ในเซียร์มีปล่อยกันประมาณ 50-60 SSID

ได้เต็มที่ 150Mbps ความเร็วแกว่งค่อนข้างเยอะ แต่ก็ถือว่าเลิศหรูแล้วครับ ^^

ENS620-Ext มี Mode WDS Bridge ให้ใช้ เลยลองทดสอบต่อครับ

ทำย่าน 5GHz เป็น WDS Bridge หากัน แล้ว ทดสอบ Speed ระหว่าง Client#A และ Client#B

เยอะมาก 732Mbps!! ขนาดใช้เสาเป็นแบบ Dipole ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบ Directional น่าจะได้ความเร็วสูงกว่านี้

ทีนี้เอาใหม่

ทำ WDS Bridge ที่ 5GHz และ ที่ AP#02 ตั้งเป็น Mode Access Point เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless 2.4GHz ไปด้วย ให้ Client#B เชื่อมต่อด้วย Wireless ดูรูปประกอบครับ

115Mbps!!

ถ้ามีอุปกรณ์ Wireless Adapter ที่เป็น MU-MIMO เข้ามา เดี๋ยวผมจะลองทดสอบ Notebook 4 เครื่อง โดยจะโยนไฟล์ขนาดใหญ่หากัน และวัด Throughput กันอีกทีครับ

สรุป..ค่าตัวขนาดนี้ ความสามารถขนาดนี้ และรับประกัน 2 ปี คุ้มครับ  ;D ;D ;D ;D

ผมกำลังมองหาสิ่งนี้อยู่พอดียังไงช่วยแนะนำรายละเอียดให้ผมหน่อยนะครับ