Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ดูกล้องวงจรปิด ใช้ยูบิคิวตี้แทนการเดินสาย RG-6
    เริ่มโดย sampan
    Read 32,739 times

ขอคำแนะนำครับ  ผมติดกล้องวงจรปิด 2 จุด ใช้ DVR 2 ตัว  ผมเอา DVR ทั้งสองตัวติดไว้ในตู้เหล็กติดไว้กับเสาไฟระยะห่างจากจุดที่ควบคุม จุดที่1 ประมาณ 700 ม.  จุดที่2 1.5 กม.  ความหมายคือ  ผมไม่อยากเดินสายไกลเพราะมันเกินระยะที่กำหนดของสายสัญญาณ(500 ม.)  แตจะใช้อุปกรณ์ยูบิคิวตี้แทนการเดินสาย rg-6แทน คือ ใช้AG-M5 ตัวต้นทางที่ต่อเข้ากับrouterที่จุดควบคุม ทำ ap-wdsกับag-m5ตัวปลายทางที่ต่อเข้ากับdvr เพื่อที่จะดูกล้องผ่านแลนและเน็ต ไม่ทราบว่าอย่างที่ผมอธิบายทำได้รึป่าวครับ
ถ้าทำได้เราจะต้องเซ็ทค่าที่อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ เช่น router ag-m5 ต้นทาง  ag-m5 ปลายทาง ที่ตัวไหนบ้างคับ ขอคำชี้แนะด้วยคับพี่  ไม่ทราบว่าพอจะนึกภาพออกรึป่าวคับพี่

yod

พวกกล้อง cctv ผมไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าตัว dvr มี port lan (rj45) อยู่ ก็เชื่อมต่อผ่านเครือข่าย Network ได้เลยครับ

มองง่ายๆเลยครับ ตัว nano m5 ทำหน้าที่เปลี่ยนสาย lan เป็นคลื่นวิทยุ อีกฝั่ง set เป็นตัวรับ มันก็จะแปลงจากคลื่นวิทยุเป็นสาย lan  ;D ;D

ไม่ได้เข้ามาดูนานแล้วคับ  เพราะลืมระหัสผ่าน  เพิ่งค้นหาเจอ  ท่านเจ้าของเว็บผู้มีพระคุณ เราต้องตอบแทนด้วยการกล่าวคำว่า...ขอบคุณมากๆคับ

ทำได้เลยครับ ต่อ DVR ใช้ ubi ทั้งตัวรับและส่ง ทำหน้าที่เป็น LAN เหมือน คุณ yod ว่า จากนั้น ก็ดูผ่านแลนได้เลยครับ