Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• RB750GLทำ hotspot wifi ทำยังไงเมื่อเชื่อมต่อ wifi ให้เข้าหน้าloginโดยไม่พิมพ์ ip
    เริ่มโดย fil
    Read 11,542 times
fil

หลังจากที่มือถือหรือคอมฯจับสัญญาณไวไฟ แล้วเข้าใช้อินเตอร์เน็ททำไมมันไม่วิ่งเข้าหน้า login ครับ ต้องพิมพ์ ip 192.168.20.1/login ก่อนทุกครั้ง ปกติที่เจอบริเวณที่เขาให้บริการไวไฟพอ conect มันก็เข้าหน้า login เลย ต้องไปกำหนดตรงไหนหรือเปล่าครับ

การที่จะวิ่งไปหน้า Login โดยอัตโนมัติ หลังจาก Connect Wi-Fi เป็นเรื่องของตัวอุปกรณ์ client ครับ ไม่ใช่ Mikrotik

สอบถามครับ

คุณไปใช้เน็ตที่ไหน (ที่บ้านหรืิอที่อื่น) ตามปกติของคนทำเน็ตให้บริการหรือเร้าส์เตอร์ประจำบ้านไม่ว่าจะ TOT , 3BB , TRUE  มันจะมีตัวควบคุมอยู่แล้ว ถ้าเป็น Mokrotik ระบบจะบังคับให้ไปที่หน้า Login อยุ่แล้วครับ

ถ้าคุณไปใช้แล้วไม่ขึ้น อย่างแรกก็รบกวนให้ตรวจสอบ Client ก่อนว่ามีการเปิดระบบป้องกันไรไว้หรือเปล่าครับ (เช่นโปรแกรมป้องกันไวรัส , เมล์แวร์ หรืออื่นๆ)

fil
เน็ตบ้านของผมเองครับ โดยใช้ Access point TP-link รุ่น TL-WA701N ในการกระจาย wifi  และผมใช้มือถือการทดสอบครับ connect แล้วเข้าไม่ได้ จนกว่าจะพิมพ์ ip ถึงจะเข้าหน้า login