Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Engenius ERB150H/ERB300H ใน Mode Repeater
    เริ่มโดย yod
    Read 18,197 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Engenius ERB150H/ERB300H ใน Mode Repeater

อุปกรณ์ Engenius ERB150H และ อุปกรณ์ Engenius ERB300h จะรองรับอยู่ 2 Mode นะครับ คือ Universal Repeater โหมดนี้จะสามารถ Repeat สัญญาณจาก Access Point ได้ทุกรุ่นที่เป็นมาตรฐาน IEEE 802.11b/g/n ครับ และ รองรับ Mode Client Bridge คือรับสัญญาณ Wireless จากอุปกรณ์ Access Point ต้นทาง แปลงมาเป็นสาย Lan เพื่อจะเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ Network ที่ใช้ Port Lan ในการเชื่อมต่อครับ เช่นพวก Internet TV, Game Console, IP Camera, Print Server โดยที่ไม่ต้องลากสาย Lan จาก Router ต้นทางครับ

รายละเอียดเรื่องการทำ Repeater ครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1894.0.html

อุปกรณ์ Engenius ERB150H/ERB300H จะไม่สามารถ Config Mode Access Point ได้นะครับ

1. เชื่อมต่อสาย Lan จาก Computer เข้ากับ Engenius ERB150H/ERB300H

2. เปิด Internet Explorer พิมพ์ 192.168.0.1 จะขึ้นหน้า Start

ในกรณีที่ไม่ขึ้นหน้าจอนี้ ให้กดปุ่ม ที่ตัวอุปกรณ์ค้างไว้ 30 วินาที จากนั้น ปิด/เปิด เครื่องใหม่ เข้าหน้าจอ Config โดยพิมพ์ 192.168.0.1 อีกครั้ง

Click ปุ่ม [Scan Now]

3. เลือกชื่อสัญญาณ Wireless ที่ต้องการ Repeate

จากนั้น Click [Connect]

4. ในกรณีที่สัญญาณ Wireless ต้นทางที่ต้องการจะทวนสัญญาณมีรหัส Security ไว้ ให้ใส่ที่ช่องลูกศรสีเหลืองโดยจะต้องให้ตรงกับ Security ของสัญญาณ Wireless ต้นทาง (ถ้าใส่ไม่ตรง ไม่รู้ว่า Security ของ Wireless ต้นทางคืออะไร จะไม่สามารถ Repeate สัญญาณ Wireless ได้)

Repeater (SSIS): คือชื่อสัญญาณ Wireless ชื่อใหม่ที่อุปกรณ์ Engenius ERB150H ปล่อยออกมา
Pre-shared Key: รหัส Security ของชื่อสัญญาณ Wireless ชื่อใหม่

สามารถตั้งชื่อและรหัสให้เหมือนกับสัญญาณ Wireless เดิมได้นะครับ

Click [Connect]

เรียบร้อยครับ ถ้า Config ถูกต้องจะต้องสามารถออก Internet ได้

ตัวนี้สามารถเชื่อมต่อกับ picom2hp ได้หรือไม่ แล้วเชื่อมต่ออย่างไร
ถ้าเชื่อต่อได้ picom2hp 1 ตัว สามารถใช้ Engenius ERB150H หลายๆตัวมาเชื่อมต่อเข้าได้หรือไม่

เหมือนภาพตัวอย่าง

ขอบคุณครับ