Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Ubiquiti AirMax ใน Mode Access Point WDS - Access Point WDS
    เริ่มโดย yod
    Read 49,793 times
yod

การ Config Ubiquiti PicoM2HP ใน Mode Access Point WDS

หัวข้อนี่สามารถใช้ Config อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น AirMax ได้ทุกรุ่นครับ

Ubiquiti รุ่น AirMax
Ubiquiti Rocket M5
Ubiquiti Rocket M2
Ubiquiti PowerBridge M5
Ubiquiti PicoStation M2HP
Ubiquiti NanoStation M5
Ubiquiti NanoStation M2
Ubiquiti NanoStation Loco M2
Ubiquiti NanoBridge M5
Ubiquiti Bullet M5HP
Ubiquiti Bullet M2HP
Ubiquiti AirGrid M5

[อุปกรณ์ Access Point ตัว Main]
1. Login เข้าหน้าจอ Config อุปกรณ์ โดยเข้าผ่าน Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.20 ใช้ UserName=ubnt และ Password=ubnt

2. เข้าที่ Menu Main จดค่า WLAN MAC เอาไว้ครับ หรือ Copy ลง Notepad หรือจะดูจากที่กล่องก็ได้

3. เข้าที่ Menu Network
IP Address: 192.168.1.21 (หรือค่าอื่นๆที่ไม่ซ้ำกันในระบบ)
Netmask: 255.255.255.0
Gateway IP: 192.168.1.1 (จากตัวอย่าง Gateway ของผมจะเป็น 192.168.1.44)
Primary DNS: 192.168.1.1 (จากตัวอย่าง Primary DNS ของผมจะเป็น 192.168.1.44)

จากนั้น Click [Change] และ [Apply]

หลังจาก Click [Apply] อาจจะต้องพิมพ์หมายเลข IP ที่ Internet Explorer และทำการ Login ใหม่ครับ

4. เข้าที่ Menu Wireless
Wireless Mode: Access Point WDS
WDS Peers: ค่า WLAN MAC ของ อุปกรณ์ PicoStationM2HP ตัว Site1 ครับ โดยดูที่กล่องหรือที่ WLAN MAC ที่หน้าจอ Main ของอุปกรณ์
SSID: ชื่อสัญญาณ Wireless ที่ปล่อย
Channel Width: 20 MHz เพื่อให้อุปกรณ์รับ Wireless ที่เป็นรุ่นเก่าสามารถเชื่อมต่อได้ (รองรับ IEEE 802.11g)
Frequency, MHz: เลือกช่องความถี่

จากนั้น Click [Change] และ [Apply]

5. เข้าที่ Menu Advanced ให้ Click เอาเครื่องหมายถูก ที่ Enable AirMax ออก แล้ว Click [Change] และ [Apply]

[อุปกรณ์ Access Point ตัว Site]

Login เข้าหน้าจอ Config อุปกรณ์ครับ โดยเข้าผ่าน Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.20 ใช้ UserName=ubnt และ Password=ubnt

1. เข้าที่ Menu Network
IP Address: 192.168.1.20 (หรือค่าอื่นๆที่ไม่ซ้ำกันในระบบ)
Netmask: 255.255.255.0
Gateway IP: 192.168.1.1 (จากตัวอย่าง Gateway ของผมจะเป็น 192.168.1.44)
Primary DNS: 192.168.1.1 (จากตัวอย่าง Primary DNS ของผมจะเป็น 192.168.1.44)

2. จะทำการ Config เป็น Mode Station WDS เพื่อตรวจสอบสัญญาณก่อนครับ ว่าอยู่ในระยะที่สามารถเชื่อมต่อได้หรือไม่

เข้าที่ Menu Wireless
Wireless Mode: Station WDS
จากนั้น Click [Select] ที่ SSID เพื่อ Scan หาสัญญาณ Wireless ที่ปล่อยจากอุปกรณ์ PicoStation Main

จากรูปจะเห็นว่าสัญญาณที่มาจาก PicoStation Main รับได้ถึง -25 dB ถ้าได้ไม่เกิน -80 dB แสดงว่า Connect ได้แน่นอนครับ

3. จากนั้นเปลี่ยน Wireless Mode เป็น Access Point WDS ครับ
WDS Peers: ให้นำค่า WLAN MAC ของอุปกรณ์ PicoStation Main มาใส่
SSID: ชื่อสัญญาณ Wireless ต้องให้ตรงกับตัว Main
Channel Width: 20 MHz เพื่อให้อุปกรณ์รับ Wireless ที่เป็นรุ่นเก่าสามารถเชื่อมต่อได้ (รองรับ IEEE 802.11g)
Frequency, MHz: เลือกช่องความถี่ ต้องให้ตรงกับตัว Main ครับ

[ตรวจสอบการเชื่อมต่อ]

1. เข้าที่ Menu Main ของอุปกรณ์ PicoStation ตัว Site
Click ที่ [Stations]
ถ้าสามาถเชื่อมต่อด้วย Mode WDS ได้ จะมีรายชื่ออุปกรณ์ที่เชื่อมต่อขึ้นมาครับ จากรูป แสดงว่าสามารถเชื่อมต่อกับตัว Main (ตัวที่หมายเลข IP 192.168.1.21) ได้แล้ว โดยระดับสัญญาณอยู่ที่ -30dB ได้ Speed ที่ 65Mbps

2. ที่นี้ก็เข้าที่ Menu Main ของอุปกรณ์ PicoStation ตัว Main
Click ที่ [Stations]
ถ้าสามาถเชื่อมต่อด้วย Mode WDS ได้ จะมีรายชื่ออุปกรณ์ที่เชื่อมต่อขึ้นมาครับ จากรูป แสดงว่าสามารถเชื่อมต่อกับตัว Site (ตัวที่หมายเลข IP 192.168.1.20) ได้แล้ว โดยระดับสัญญาณอยู่ที่ -31dB ได้ Speed ที่ 65Mbps

3. จากนั้นลองทดสอบให้ Notebook เชื่อมต่อเข้า Wireless ดูครับ จะต้องสามารถ Connect ได้อย่างปกติ

4. จากรูปผมลอง Trace Route ไปที่ www.google.com ซึ่งแสดงว่าสามารถออก Internet ได้อย่างปกติ หรือจะลองทดสอบด้วยการเข้า Website ครับ

เรียบร้อยครับ   ;D ;D ;D

mimi
โหมดนี้ความเร้วเน้ตจะดร๊อปลงเยอะหรือเปล่าครับ

รบกวนสอบถามนิดหนึ่งครับ ว่า power output ต่างกันมีผลไหมครับ เห็น ตัว main 25 และ site 23 นะครับ

yod

จะมีผลเวลาติดตั้งหน้างานครับ แต่ในตัวอย่างผม config ใกล้ๆกันครับ  ;D

Config MIKROTIK ACCESS POINT RBMETAL2SHPN ใน Mode Access Point WDS  ได้ไหมครับ

yod

ต้องการเป็นตัวส่งสัญญาณ Bullet M2HP (ยิงสัญญาณพร้อมกับปล่อยสัญญาณรอบๆๆ)
และใช้ Pico M2HP เป็นตัวรับสัญญาณ (รับสัญญาณพร้อมกับปล่อยสัญญาณรอบๆๆ)
จะทำได้ไหม ดีไหม หรือใช้เหมือนกัน ทั้ง 2 ตัว