Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ทดสอบ Router Performance อุปกรณ์ Cisco RV320
    เริ่มโดย yod
    Read 22,258 times
yod

ทดสอบ Router Performance อุปกรณ์ Cisco RV320

หัวข้อนี้จะเป็นการทดสอบ Routing performance บนอุปกรณ์ Router ซึ่งจะเป็นการทดสอบหาความเร็วสูงสุดในการส่งผ่านข้อมูลจาก WAN ไปยัง LAN (WAN To LAN) ของ Router เพื่อดูว่า Router รองรับความเร็ว Internet สูงสุดได้เท่าไหร่ จะช่วยในการตัดสินใจเลือก Router เพื่อให้รองรับความเร็ว Internet สูงๆได้ครับ

จะคนละอย่างกับ Lan To Lan นะครับ การทดสอบแบบ LAN To LAN จะไม่ได้เกี่ยวกับการทำ routing บนอุปกรณ์ Router เลย เช่นทดสอบโยนไฟล์ข้ามเครื่อง Computer ที่เป็นวง Network เดียวกัน ถ้าผ่านสาย Lan ความเร็วจะได้เต็ม speed อยู่แล้ว แต่ถ้า ทดสอบแบบ WAN To LAN จะเป็นการทดสอบการทำ routing บนอุปกรณ์ Router โดยตรงเลยครับ

หรือจะเรียกการทดสอบ Routing Throughput แบบนี้ว่า NAT Throughput ก็ได้นะครับ เพราะต้องทำ NAT เหมือนกัน

เดี๋ยวทางผมจะทยอยทดสอบ Router Throughput กับอุปกรณ์ Router รุ่นต่างๆเรื่อยๆนะครับ

จากรูป จะใช้ Cisco RV320 Gigabit Dual-Wan Router ครับ ไม่ได้ทำ VLAN และ Config อะไรที่นอกเหนือจากการ Set IP Address ที่ขา Wan และ ขา Lan

ฝั่ง LAN
IP ที่ขา LAN หมายเลข 192.168.1.1

กำหนด DMZ IP: 192.168.1.101

เครื่อง Client ที่ต่อฝั่ง Lan หมายเลข IP 192.168.1.101

ฝั่ง WAN
IP ที่ขา Wan ของ Router 192.168.10.10 Gateway: 192.168.10.1

เครื่อง Client ที่ต่อฝั่ง Wan หมายเลข IP: 192.168.10.20

ทดสอบ

ทีนี้ทดสอบ Ping ให้เรียบร้อย สังเกตุที่ค่า TTL จะเป็น 127 (128 - 1) หมายถึงข้าม Router 1 ตัวครับ ก็คือ Cisco RV320

ทดสอบผ่าน Program LAN Speed Test ได้ค่า Upload 237Mbps และ Download ประมาณ 600Mbps

แสดงว่า Router รุ่นนี้รองรับความเร็ว Internet ได้สูงสุดประมาณ 600Mbps ครับ

..ใน Spec ของ RV320 รองรับ NAT Throughput ได้ถึง 900Mbps ไม่รู้ทำไมมันถึงช้าลงเกือบ 300Mbps น่าจะเพราะความเร็วของ Harddisk หรือเปล่าครับ แต่เครื่องที่ทดสอบ ก็ใช้ HDD แบบ SSD ทั้ง 2 เครื่อง เดี๋ยวผมค่อยหาข้อมูลอีกทีนะครับ  ;D ;D

แต่อย่างน้อยๆ ก็ได้ตั้ง 6xx Mbps ล่ะ

yod
Throughput ของ Cisco RV042 ครับ

ถ้าทำ Loadbalance จะได้ประมาณ 60Mbps ครับ