Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอคำแนะนำเลือกวิธีใช้ Router ครับ
    เริ่มโดย ไนท์
    Read 9,186 times
ไนท์

สวัสดีครับ
คือผมทำโปรเจคเกี่ยวกับ Android ควบคุมอุปกรณ์ภายในบ้าน โดยไม่ต้องกรอกหมายเลข ip โดยสามารถควบคุมได้ทั้งภายในบ้าน (ผ่าน Wireless LAN Router ที่บ้าน) และนอกบ้านผ่าน Internet (3G,Wifi) โดยภายในบ้านเนี่ยจะมี STM32 Web server คอยจัดการเรื่องการควบคุม ครับ ภายในบ้านคิดว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะเชื่อมต่อ Router โดยตรงเลย แต่นอกบ้านคิดว่าจะใช้ DDNS ผ่าน Router ที่มี dd-wrt (เล็งๆไว้คือ Asus DSL-N10) ครับ ซึ่งคิดว่าน่าจะ OK

แต่ปัญหาครับ
คือผมอาศัยที่หอพัก ไม่สามารถไปเซ็ต Router ของหอให้ forward port มาที่ private ip ผมได้ จะใช้ 3G ก็เป็น private ip เช่นเดียวกัน
คือพอจะมีทางไหนช่วยให้ผม ใช้ DDNS ได้บ้างครับ ในกรณีที่ผมอยู่หอพัก

ขอบคุณครับ