Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ใน Mode WISP (Client Router)
    เริ่มโดย yod
    Read 51,638 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ใน Mode WISP (Client Router)

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นหัวข้อต่อเนื่องในอุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ซึ่งจะเป็นวิธีการ Config ใน Mode WISP ครับ

Mode WISP มันเป็นยังไง ???

WISP คือ Wireless Internet Service Provider

การเชื่อมต่อด้วย Mode นี้จะเหมือน Mode Client Router ในอุปกรณ์ Linksys WRT54GL เมื่อ Upgrade Firmware DD-WRT แล้วครับ ซึ่งตัวอุปกรณ์จะมีหน้าที่เป็นตัวรับสัญญาณ Wireless จากอุปกรณ์ต้นทาง ซึ่งเป็น WISP เช่น True Wi-Fi จากนั้นตัวอุปกรณ์จะทำหน้าที่เป็น NAT ต่อ จะทำให้เรามีวง Network ย่อยภายในมาอีกวงนึง

จะเหมือนกับการที่เราใช้ Router เพื่อแชร์ Internet กันภายในบ้านนั้นแหล่ะครับ โดยที่เรามี ADSL เข้ามาคู่สายเดียว

ตัวอย่างในหัวข้อนี้จะเป็นการเชื่อมต่อกับ True Wi-Fi ครับ

ขั้นตอน

1. เชื่อมต่อสาย Lan ระหว่าง Computer และ Air-Live WL-5460AP จากนั้น Fix IP ที่ Computer ครับ

2. เข้า URL 192.168.100.252 เพื่อเข้าหน้าจอ Config

3. ที่ Menu Mode เลือก Wireless Mode เป็น WISP รออุปกรณ์ Reboot ซักครู่ จากนั้น Click [Setup]

4. ในหน้า WISP Mode Settings Click [Site Survey] เพื่อเลือกสัญญาณ True Wi-Fi

5. เลือกสัญญาณ True Wi-Fi จากนั้น Click [Connect]

6. เข้าหน้า WAN Port เลือกตามรูปได้เลยครับ

7. เข้าที่ Menu TCP/IP ให้ Setup ตามนี้ครับ
IP Address: กำหนด IP วงใหม่ขึ้นมา จากตัวอย่างจะเป็น 10.0.0.1
Subnet Mask: 255.255.255.0
DHCP: Server เลือกแจก IP จากอุปกรณ์ WL-5460AP
DHCP Client Range: กำหนดช่วง IP ที่แจก
จากนั้น Click [Apply Changes]

8. ตรวจสอบ Status การเชื่อมต่อกับ True Wi-Fi ครับ

9. ทดสอบเชื่อมต่อผ่านสาย Lan จากนั้นเข้า Web google.com จะ Redirect ไปยังหน้า True Authenticate

เรียบร้อยครับ  :D

gameEE
วิธีนี้   ถ้าผมมี  access ของTRUE WIFI อยู่หนึ่ง User แต่ผมต้องการจะใช้กับคอม3-4เครื่องพร้อมกัน จะได้มั้ยคร๊าฟ แล้วต้องlog in เพียงเครื่องเดียวหรือว่า ต้องlog in ทุกเครื่องที่ต่อกับ Router  ที่สำคัญคือผมมีแค่หนึ่ง User เดียวเท่ากัน

yod

ถ้า set เป็น Mode Client + Router จะสามารถเชื่อมต่อ true wifi โดย ฝั่งขา lan ของ ap จะมีการแจก ip ต่ออีกทีนึงครับ เพราะฉนั้น ถ้าใครคนใดคนนึงที่ฝั่งขา lan login เข้า true wifi เครื่องอื่นๆก็จะเข้าใช้งานได้เลย โดยไม่ต้อง login ครับ แต่ speed รวมจะได้เท่ากับ package ของ true wifi ที่สมัครไว้นะครับ

ek
สอบถามนะครับว่าโหมดนี้ สมมติว่าผมเอามารับ Wireless ในบ้านแทน Truewifi (isp ด้านนอก) ได้ไหมครับ
จุดประสงค์คือผมจะรับสัญญาน wireless ในบ้านผมเองชั้นล่าง มาที่ชั้น 3 ห้องของผม จากนั้นก็มาต่อ Hub อีกทีเพื่อกระจายสัญญาณให้กับ
คอมพิวเตอร์ 3 เครื่องในห้องผมนะครับ (ต่อเป็นสายแลนอยู่นะครับ)

ADSL Router wireless ))))))) Air-Live WL-5460AP ใน Mode WISP-------> HUB 8 Port-------> com 3 เครื่อง

แล้วตัว Air Live ผมต้องใช้ Lan ช่อง 1 หรือ 2 นะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิด แต่มีโหมดอื่นรบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

yod

ek
ขอคุณมากครับ ตอบได้เร็วทันใจมากครับ

อภัย

อุปกรณ์ ชนิดนี่เปิดให้ใช้บริการนานยังครับ