Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การเปลี่ยน หน้าจอ Login ของ Mikrotik Wi-Fi Hotspot
    เริ่มโดย yod
    Read 41,288 times
yod

วิธี การเปลี่ยน หน้าจอ Login ของ Mikrotik ระบบ Wi-Fi Hotspot

เพื่อกันผิดพลาดอย่าลืม Set IP Bindings ของเครื่องที่ Config ไว้ด้วยนะครับ

เตรียมภาพ Logo ขนาด 200 X 50 เอาไว้นะครับ

1. Login เข้า Mikrotik Winbox จากนั้นเข้า Menu Files

ลากไฟล์ที่ชื่อ login.html ออกมาไว้ที่ Desktop จากนั้น Backup File นี้เก็บไว้ด้วยนะครับ เผื่อผิดพลาด

2. เปิด File login.html ด้วยโปรแกรม Editor เช่น Notepad หรือพวก Edit plus ครับ

3. จากตัวอย่างผมใช้โปรแกรม Edit plus ในการเปิด File ครับ
ที่ Tag <title> เปลี่ยนข้อความตามต้องการครับ ส่วนนี้จะเป็น Header ที่อยู่มุมซ้ายบนของโปรแกรม Browser

4. เปลี่ยน Link ของ Mikrotik เป็น Link ของ Website ของเราครับ โดยที่เราต้องกำหนด ให้เมื่อ User เข้า Website ที่กำหนด

ไม่ต้องมีการ Login โดยผมอธิบายอย่างละเอียดในหัวข้อ

วิธี Set Hotspot ยอมให้เข้า Website บาง Web โดยไม่ต้อง Login

5. สร้างรูป Logo ของร้านประมาณ 200 x 50 ขึ้นมาครับ และลาก File ลงใน Winbox ใน Path hotspot/img

6. ลาก File login.html ที่แก้ไขเรียบร้อยแล้วลงใน Path Hotspot ครับ

7. ลองเข้า Web แล้ว Redirect ไปที่หน้า Hot Spot Login

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

น้าจะแจกตัวนี้มาให้ทดสอบบ้างนะครับ

เปลี่ยนจาก Login มาเป็นกดไลค์ Facebook ก่อนใช้งานเน็ตได้มั้ยครับ