Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การป้องกันการแชร์ไฟล์เมื่อเชื่อมต่อ Wireless ด้วยอุปกรณ์ Deliberant
    เริ่มโดย yod
    Read 24,917 times
yod

การป้องกันการแชร์ไฟล์เมื่อเชื่อมต่อ Wireless ด้วยอุปกรณ์ Deliberant

ในอุปกรณ์ Deliberant จะมี Function Client iSolate ซึ่งจะป้องกันไม่ให้เครื่องที่เชื่อมเครือข่ายผ่าน Wireless ทำการแชร์ไฟล์ส่งให้กันครับ อย่างเช่นในหอพัก อพารตเม้นต์ที่มีระบบ wifi ถ้าลองได้แชร์หนัง HiDef กันซักเรื่อง คนอื่นไม่ต้องเล่น internet กันเลย  :D :D

1. Config อุปกรณ์ให้กระจายสัญญาณ Wireless ให้เรียบร้อยก่อนครับ

2. Login เข้าอุปกรณ์ Deliberant เข้า Menu Configuration --> Wireless
Click เครื่องหมายถูกที่ Client isolation

Click [Save & Apply]

ทดสอบ

ผมยังไม่ได้ Enable Client Isolation จะสามารถ Copy File และ Ping หากันได้ปกติ

หลังจาก Enable Client Isolation จะทำการเข้า Internet ได้ปกติ แต่จะ Ping หากันไม่เจอครับ

เรียบร้อย ง่ายๆแต่มีประโยชน์มากๆครับ  ;D ;D ;D

คุณยอดครับ
ในกรณีนี้เราสามารถเอาไปใช้ร่วมกับ Hotspot ของ Mikrotik  เพื่อไม่ให้ Client  มองเห็นกัน  ได้รึปล่าวครับ

yod

ได้ครับผม

แต่ถ้า enable mode นี้ จะใช้ wds ไม่ได้นะครับ
[/quote]

เยี่ยมเลยครับ  แบบนี้ผมก็ไม่ต้องไปทำ vlan ที่ mikrotik แล้ว
มันสะดวกขึ้นเยอะเลยน่ะนี่