Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• ขอสอบถามครับ อยากใช้โปรแกรมwinbox ในแท็บเล็ต ต้องทำยังไงครับ
    เริ่มโดย homowizard
    Read 8,109 times

คือผมใช้แท็บเล็ตอยู่ เลยอยากใช้โปรแกรมwinbox ในแท็บเล็ต ต้องทำยังไงบางน่ะครับ

เดาว่าใช้ Android Tablet เคยเห็นแว่บๆว่าก็มีแอพ Winbox for Android นี่ฮะ แต่ไม่ใช่ของ Mikrotik ทำเองนะ นักพัฒนาเขาเขียนแอพเชื่อมกับ API ของ RouterOS อีกที อาจจะใช้งานได้ไม่ครบถ้วนทุกฟังก์ชั่นก็ต้องทำใจ

พอดีไปเห็นมาน่ะครับ น่าจะเป็นประโยชน์ แต่โปรแกรมเรียกตามหาไม่เหมือน ในเครื่องpc เพราะpcใช้Max add แต่ในแอนดรอยใช้ IP กับอะไรอีกตัวไม่ทราบ
แต่ถามหาUes และPass เหมื่อนกัน ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจ ว่ายังไงเลยมาสอบถามน่ะครับ

ก็ถ้าคุณจะ connect จาก Tablet โดยอยู่ในวงเดียวกันกับ Mikrotik คุณก็ใส่ Local IP ของ Mikrotik เข้าไป
ถ้าอยู่ข้างนอก ก็ใช้ IP เน็ตของคุณ​ หรือใช้ Dynamic DNS (แต่อาจต้องทำการ FWD PORT ก่อน)

Username/Password ก็อันเดียวกันกับที่คุณใช้เข้า Winbox ประจำ

ของผมไม่ต้องโหลดแอพอะไร
ทำผ่าน Userman ครับ
เข้า เว็บบราวเซอร์ ของ แอนดรอย
พิมพ์ hostname:81 ครับ เช่น exp.dyndns.org:81 แล้ว enter 
ถ้าเข้าได้จะเห็นให้ใส่ username ,password ครับ เข้าไปใช้งานได้เลย หน้าตาคล้าย winbox เลยครับ

ขอขอบคุณครับ เดียวยังไงผมจะนำคำชี้แนะไปลองทำดู(ฟังแล้วยัง งง ??? อยู่เลย ไม่รู้อะไรคืออะไร)

ขอแนะนำให้พิมพ์ 192.168.1.1:81 แล้ว enter คือเวป userman แต่เราลบออก ผมใช้อยู่กับโทรศัพท์