Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• เชื่อมต่อเครือข่ายระยะทาง 34 กิโลเมตร ด้วย Ubiquiti RocketM5 ความเร็ว 80Mbps+
    เริ่มโดย yod
    Read 156,527 times
yod

เชื่อมต่อเครือข่ายระยะทาง 34 กิโลเมตร ด้วย Ubiquiti RocketM5 ความเร็ว 80Mbps

สวัสดีครับ

ทางพี่ปรีชา กรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช ต้องการเชื่อมต่อสัญญาณ Internet ในพื้นที่มรดกโลก ทุ่งใหญ่นเรศวร-ห้วยขาแข้ง โดยเชื่อมต่อจากลานสัก ไปยัง กรมอนุรักษ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง ระยะทาง 34 กิโลเมตร เพราะในปัจจุบันการเชื่อมต่อสัญญาณผ่านดาวเทียมซึ่งได้ speed ที่ช้ามาก และต้องการติดตั้งกล้อง IP Camera ที่จุดชมสัตว์ป่า เพื่อส่งข้อมูลภาพวีดีโอไปยังส่วนกลาง และดูผ่าน Internet ได้ รวมถึงหน่วยงานแถวๆนั้นสามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ด้วย ตรวจสอบพิกัดใน air link ทางร้านเลยออกแบบและแนะนำอุปกรณ์ Rocket M5 + Rocket Dish เพราะอุปกรณ์ 2 ตัวนี้ มีการติดตั้งใช้ส่งสัญญาณกันที่ระยะ 45 กิโลเมตรกันมาแล้ว Speed ก็สูงต่อ Internet ต่อกล้อง IP Camera สบายๆ

ติดตั้งที่จุดแรกตั้งขึ้นบนเสาวิทยุสูง 30 กว่าเมตร ส่วนปลายทางติดตั้งที่เชิงหน้าผา ซึ่งเป็นจุดที่ไม่มีสิ่งกีดขวาง และลมไม่แรงมากนั้น แต่โจทย์ที่สำคัญอีกคือไม่มีไฟฟ้าต้องใช้แผงโซล่าเซลล์เพื่อชาต์จไฟเข้าแบตเตอรี่ และต้องโมฯอุปกรณ์สาย lan ที่ต่อเข้ากับอุปกรณ์ Rocket M5 ให้ต่อกับแบตเตอรี่ขนาด 12VDC โดยตรง โดยไม่ใช้อุปกรณ์ POE (จริงๆแล้วก็ทำ POE Hand Made ต่างหากขึ้นมา) ไม่ต้องใช้ Inverter แปลงไปแปลงมา ถ้าต้องการรายละเอียดเดี๋ยวผมเอาลง webboard ไว้ให้นะครับ

ระยะ 34 กิโลเมตร ทางพี่ปรีชาเขาทำ site survey อย่างละเอียดแล้ว ไม่มีสิ่งกีดขวางครับ (Line Of Sigth)

เสาต้นทางครับ

ปลายทาง

ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ จุดส่งสัญญาณต้นทางอยู่ประมาณลูกศรสีแดงครับ

ใช้ Rocket M5 + Sector 5G อีกชุดเพื่อกระจายสัญญาณไปที่จุดต่างๆรวมถึงศูนย์อนุรักษ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้งด้วยครับ

ฝั่งรับจากอุปกรณ์ Rocket M5 + Sector ใช้ NanoBridge M5 รับครับ

ทีมงานของพี่ปรีชาครับ

speed ได้ถึง 81Mbps ค่า Signal Strength ได้ -64dB

เฟส 2 พี่เขาจะไปติดกล้อง IP Camera ตามหอส่องสัตว์ที่จุดต่างๆครับ เดี๋ยวถ้ามีเสือโคร่งเข้ามาโชว์ตัวในกล้องทางพี่เขาจะส่งมาให้ดูกันครับ ส่วนประเภท supernatural ไม่ต้องนะครับพี่

ทางร้าน Sysnet Center ขอขอบคุณพี่ปรีชามา ณ.โอกาสนี้ด้วยนะครับ  :)

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

๊Update 30/05/2014

เพิ่มเติมล่าสุดครับ ใช้มาหลายปีอุปกรณ์เสีย เลยเปลี่ยนตัวใหม่ครับ แรงกว่าเดิมอีก 130Mbps  ;D ;D ;D

ต๊อป
โซล่าเซลล์ กลางคืนมันจะไวไหมครับ  (อยู่นานไหม)

เพราะใช้ตั้งสองเสาแนะ

pheecyber
สุดยอดเลยพี่่ ถ้ายังไงอยากได้รายละเอียดการทำให้ใช้ไฟจาก sola  ขอด้วยละกันครับ

พวกพี่ๆๆคือแรงบันดาลใจจิงๆ

มีคำถามอะคับ แบบว่าสงสัยมากๆ คือ ถ้าฝนตกมันใช้งานได้ไหมครับ น้ำน่าจะไหลลงหน้าผา นะครับ แล้วอุปกรณ์จะไม่เสียหรือครับ แล้ววันไหนถ้าไม่มีแดด เครื่องจะทำงานไหมครับ

yod

ขอโทษทีครับ ลืมตอบ ;D ;D

เรื่องน้ำ น่าจะไม่มีน้ำหลากมาหลายปีเลยละครับ พี่ปรีชาเขาอยู่พื้นที่นี้มานาน เขาเป็นคนเลือกจุดครับ

ตอนนี้เพิ่ม battery ไปอีกตัวครับ ต่ออนุกรมกัน เพราะหน้าฝน มีปัญหาครับ แสงไม่พอ output power ที่ต่อเข้า rocket + sector ก็ปรับลงแค่พอเชื่อมต่อได้

และมีอีกที่กำลังขึ้นครับ กล้อง ip เขาเทพ zoom ได้ไกลมาก แต่ไม่ได้จับนายพรานครับ เอาไว้ส่องเสือ ที่หอดูสัตว์ป่าครับ

สวัสดีครับพี่ยอด

ผมเคนนะครับ ซื้อทั้ง ubiquiti ทั้ง mikrotik จากพี่เยอะมาก

เมื่อก่อนก็ไม่เชื่อเหมือนกันครับ

แต่พอคุยกะพี่ที่ร้าน แล้วเอาไปติดตั้ง พี่นี้สุดยอดสมชื่อเลยครับ อธิบายละเอียดยิบ :o