Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• Review CF-4200UH Wireless Adapter แก้ปัญหา รับสัญญาณ Wi-Fi ได้น้อย
    เริ่มโดย yod
    Read 22,876 times
yod

Review CF-9287E (CF-4200UH) Wireless Adapter แก้ปัญหา รับสัญญาณ Wi-Fi ได้น้อย

สวัสดีครับ

อุปกรณ์ CF-Link CF-9287E (เปลี่ยน Code เป็น CF-4200UH) ที่จะแนะนำตัวนี้ จะช่วยแก้ปัญหารับสัญญาณ Wi-Fi ไม่ค่อยจะได้ ติดๆหลุดๆ หลายๆครั้งที่จะเห็นระดับสัญญาณแค่ขีดเดียว พอเวลาจะ Connect ก็จะมี Error เกิดขึ้น

ด้วยกำลังส่งที่สูงถึง 1,000 mW จะช่วยให้สามารถ ส่งข้อมูลต่างๆ เช่นขอการเชื่อมต่อ ขอข้อมูล web google ไปยังเครื่อง Access Point ของ Internet Wi-Fi ได้เป็นอย่างดี รวมถึงเสาอากาศแบบ Dipole ขนาด 7dBi จะช่วยให้ภาครับ รับสัญญาณได้ดีขึ้นกว่าเดิมอีกเยอะเลยครับ จากรับได้ 1 ขีด จะรับได้ถึง 3 ขีด

หน้าตาอุปกรณ์ครับ มีฐานตั้ง สามารถตั้งบนโต๊ะได้ เสาอากาศแบบ Dipole ขนาด 7dBi หัวต่อแบบ SMA เชื่อมต่อกับ Computer ผ่าน Port USB

ลง Driver ให้เรียบร้อยครับ ซึ่งแผ่น Driver จะยู่ภายในกล่อง

ผมใช้อุปกรณ์รับสัญญาณ Wireless ที่ติดมากับ Notebook แล้วใช้โปรแกรม Network Stumbler เพื่อตรวจสอบระดับสัญญาณของ True

ทดสอบรับสัญญาณจาก True Wi-Fi ที่แรงที่สุดในจุดที่ผมทดสอบคือ ตัวที่ค่า MAC Address ลงท้ายด้วย 5811 จะเห็นว่าค่า SNR (Signal Per Noise Ratio) จะได้แค่ 27 ซึ่งถือว่าน้อยเกินไป  :-[เพราะถ้าจะ Connect ให้ได้เต็ม Speed ไม่ควรจะต่ำกว่า 30 ครับ

ทีนี้ผมใช้อุปกรณ์รับสัญญาณ Wireless CF-9287E (CF-4200UH) จากนั้นเปิดโปรแกรม Network Stumbler อีกครั้ง วัดค่า SNR จะได้ถึง 48 ซึ่งรับได้เกือบๆ 2 เท่าของอุปกรณ์ Wireless ที่มากับ Notebook

ลอง Connect ไปยัง True Wi-Fi ได้ Signal Strength ตั้ง 88%  :o

ปัญหาการ Connect ไม่ได้ ติดๆหลุดๆ ส่วนใหญ่จะมากจาก ภาคส่งของอุปกรณ์ Wireless ที่ติดมากับตัวเครื่องเช่นการ์ด Wireless ของ Notebook ส่งข้อมูลไปไม่ถึงตัว Access Point ที่ส่งสัญญาณ Wireless ซึ่งตัว Access Point เองจึงไม่รู้ว่าจะมีใครมาขอ Connect มั้ง เมื่อรับสัญญาณขอการเชื่อมต่อจาก Notebook เราไม่ได้ จึงไม่สร้างการเชื่อมต่อขึ้นมา เราก็ไม่สามารถเข้า Internet ได้

และที่สำคัญอีกอย่างครับ ถ้าภาครับของ Notebook เองก็รับสัญญาณ Wireless ได้ไม่ค่อยดี การเชื่อมต่อก็ไม่จะสามารถเชื่อมต่อได้เช่นกันครับ หรือติดๆหลุดๆ ซึ่งอุปกรณ์ CF-9287E (CF-4200UH) จะช่วยให้รับสัญญาณได้ดีกว่าเท่าตัวเลยครับ

แต่ถ้าเกิดว่าเราเปิดตัวรับสัญญาณของ Notebook แล้วไม่มีชื่อสัญญาณ Wireless เช่น True WiFi ขึ้นมาเลย Access Point ของ True Wi-Fi เองก็ไม่ได้อยู่แถวนั้น แบบนี้จะไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้ครับ ;D