Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Wireless Repeater Engenius ERA-150 แบบภายนอกอาคาร
    เริ่มโดย yod
    Read 18,625 times
yod

Review อุปกรณ์ Wireless Repeater Engenius ERA-150 แบบภายนอกอาคาร

มาแล้วครับ สำหรับอุปกรณ์ Wireless Access Point Engenius ERA-150 ไว้ทำ Repeater เพื่อขยายระยะของสัญญาณ wireless แบบติดตั้งภายนอกอาคาร

โดยปกติถ้าต้องการขยายระยะสัญญาณ Wireless ให้ครอบคลุมพื้นที่ที่ต้องการ ก็จะมีวิธีหลักๆอยู่ 3 แบบ

คือเดินสายไปยังอุปกรณ์ Access Point ที่ตำแหน่งต่างๆ หรือ ใช้ Mode WDS สำหรับอุปกรณ์ Access Point บางรุ่นที่มี mode นี้มาให้ เชื่อมหากันด้วย wireless โดยไม่ต้องเดินสาย แต่ปัญหาที่พบบ่อยคือ Mode WDS มักจะมีปัญหาในกรณีใช้งานอุปกรณ์ข้ามค่ายกัน เช่นถ้าต้นทางเป็นอีกยี่ห้อนึง ปลายทางเป็นอีกยี่ห้อนึง แล้วทำ WDS กัน ไม่ Speed หล่นฮวบๆ ก็สัญญาณติดๆหลุดๆ และอีกแบบคือ การทำ Repeater การเลือกใช้ Mode Repeater นี้จะสามารถ Repeat สัญญาณ Wireless จากอุปกรณ์ได้ทุกยี่ห้อครับ แต่ควรเป็นมาตรฐานเดียวกันเช่น ถ้าต้นทางเป็น wireless n ปลายทางก็ควรเป็น wireless n ไม่งั้นถ้าเลือกปลายทางเป็น g มันจะวิ่งความเร็วที่ wireless g กันทั้งวง  :P

และมีอีกปัญหานึงที่พบบ่อยๆ คือ จะมีบางจุดพวกมุมๆหลืบๆ หรือ มีสิ่งกีดขวางที่จะใช้งานไม่ได้ สัญญาณ Wireless จากตัว Access Point ที่กำลังส่งสูงๆ อาจจะส่งทะลุไปถึง แต่อุปกรณ์ตัว Client เช่นพวก Tablet, Notebook หรือ Smart Phone ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ ปัญหาแบบนี้ส่วนใหญ่จะเกิดจากตัว Client เองไม่สามารถส่งสัญญาณไปหา Access Point ได้ครับ เพราะการสื่อสารแบบนี้มันวิ่ง 2 ทาง หลายๆคนเข้าใจผิดคิดว่าเป็นแบบเดียวกันกับพวกวิทยุ หรือทีวี ซึ่งมันสื่อสารแค่ทางเดียวครับ แต่การสื่อสารระหว่าง Client กับ Access Point มันต้องทั้งรับและส่งหากัน ถ้าอุปกรณ์ Client กำลังส่งต่ำๆ มันก็ไม่สามารถส่งเชื่อมต่อไปยัง Access point ในระยะทางไกลๆได้ครับ

ทีนี้ ถ้านำอุปกรณ์ Repeater ไปวาง กำลังส่งสูงๆซักหน่อย ให้อุปกรณ์ Client มาคุยกับตัว Repeater ที่อีกที แล้วให้ตัว Repeater ทำหน้าที่ส่ง-รับไปหา Access Point ต้นทางอีกทอดนึง ก็จะเป้นการช่วยแก้ปัญหาได้ระดับนึงครับ

อุปกรณ์ Access Point ที่ทำ Mode Repeater ได้ ที่ผ่านมาจะมีแต่เป็นแบบที่เป็นภายในอาคาร เมื่อตั้งในบ้านก็จะเจอกำแพงบล๊อกสัญญาณไว้อีก ทำให้ repeat สัญญาณได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย เมื่อสัญญาณไม่ดีความเร็วก็จะไม่ดีตามไปด้วย ส่วนการใช้งานของ Acess Point รุ่นนี้ถ้าต้องการทำเป็น Access Point ธรรมดาก็ลากสาย Lan เข้าอุปกรณ์และแปะฝาบ้านด้านนอกหรือด้านในได้เลย หรือ ถ้าเป็น Mode Repeater ก็หาตำแหน่งดีๆ ที่สัญญาณ Wireless จากอุปกรณ์ต้นทางมาถึง แต่เครื่อง Client ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ ก็แปะแถวๆนั้นได้เช่นกันครับ

เข้าโฆษณาครับ  ;D ;D ;D

อุปกรณ์ Engenius ERA-150 อุปกรณ์ Wireless Access Point แบบภายนอกอาคาร ย่านความถี่ 2.4GHz ความเร็วสูงสุด 150Mbps มาตรฐาน IEEE 802.11g/n กำลังส่งสูงสุด 500mW (27dBm) มาพร้อมกับเสาแบบรอบทิศทาง Gain ขยาย 5dBi หัวต่อแบบ SMA สามารถถอดเปลี่ยนเพื่อเพิ่ม Gain ขยายของสัญญาณได้ อุปกรณ์รองรับใน Mode Access Point และ Repeater เพื่อขยายระยะของสัญญาณ Wireless สามารถทำ Multi SSID ได้ถึง 4 SSID (Mode Access Point) รองรับการจ่ายไฟผ่านสาย Lan (POE) มาตรฐาน 802.3af (ไม่มีในชุดครับ)

Package ครับ

อุปกรณ์ในชุด มี Engenius ERA-150, เสา Omni ขนาด 5dBi ต้นนึง, Adapter คู่มือ สาย lan และก็ชุดน๊อตยึดอุปกรณ์ เสียดายไม่มี POE มาให้ครับ  :-\

ด้านหลังฝาเปิดใช้เลื่อนเอา วัสดุค่อนข้างแน่นหนา กันแดดกันฝนได้อย่างดี

Port Lan 2 Port ความเร็ว 10/100Mbps รองรับ POE มาตรฐาน 802.3af และก็ช่องเสียบ Adapter

หัวต่อแบบ SMA เปลี่ยนเสาต้นใหญ่ขึ้นได้

ประกอบแล้ว

LED แสดง Power, Lan Status และ Signal Strength ครับ

Menu อุปกรณ์

อุปกรณ์ Default IP จะเป็น 192.168.1.1 ไม่แจก IP ต้อง Fix IP ที่เครื่อง Computer ก่อนเข้าหน้า Config ของอุปกรณ์ครับ

หน้าตา โทนสี ที่คุ้นเคย พี่ไม่เปลี่ยนมาหลายปีแล้วนะครับ  :) :)

Mode ใช้งานให้เลือกมี Mode Access Point และ Repeater ไม่มี WDS

ผมลองให้ Repeate สัญญาณ Wireless ของอุปกรณ์ที่ร้าน อย่าตกใจกับสัญญาณในเซียร์ครับ นี้ขนาดตั้งอุปกรณ์ ERA-150 แบบแอบๆในตู้ ยังเจอเพียบ ว่าแต่ Miyabi นี้ร้านไหน  ;D

ได้สัญญาณ -35dBm เมื่อเชื่อมต่อกันแล้วจะต้องขึ้น Associated ครับ

Driver ของ Windows จะดีอย่างคือถ้าเราตั้ง SSID ให้ตรงกัน Security ให้เหมือนกัน มันจะมองเป็นชื่อเดียว แต่เลือกเอาตัวที่สัญญาณแรงสุดมาโชว์  แต่ถ้าตั้งต่างชื่อมันก็จะมองเป็น 2 ชื่อ

ลองให้ Repeat สัญญาณออกมาอีกชื่อ

ชื่อเดียวกัน

อุปกรณ์สามารถปรับกำลังส่งสูงสุดได้ถึง 27dBm หรือ 500mW แต่กำลังส่งกับความเร็วมันจะเป็นค่าผกผันกันนะครับ เมื่อเพิ่ม Amplitude ของคลื่น ความเร็วต่อวินาทีก็จะลดลง ปรับแค่พอดีๆก็พอครับ

ทดสอบใช้งาน

ผมเชื่อมต่อสาย Lan เข้ากับ ERA-150 โดยอุปกรณ์ทำหน้าที่ Repeate สัญญาณ Wireless จาก Access Point ในร้านผมเรียบร้อยแล้ว

ค่า Throughput ค่อนข้างดีเลยครับ จะดีกว่านี้ในสถานที่ๆสัญญาณมันไม่ชนกันเอง

ทีนี้ก็ Speed Test โดย Internet ที่ร้านได้ความเร็ว 15Mbps ถือว่าดีมาก

ผมลองให้ Notebook ทำการ Connect สัญญาณ Wireless โดยสร้างสัญญาณที่ Repeate ออกมาเป็นอีกชื่อ

ค่า Throughput ที่ได้อยู่ในลักษณะพอทน

แต่พอ Speed Test ใช้งาน Internet ค่อนข้างดีมากครับ

ในกรณีเจอ case ที่เป็นปัญหาดังที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น ทางแก้ก็มีจะอยู่ไม่กี่แบบครับ ถ้าเลือกเดินสายแลนก็จะได้ความเสถียรแบบเต็มๆ แต่ลากได้ไม่เกิน 100 เมตร เจอกำแพงก็ต้องเจาะกันอีก ก็ต้องจ้างช่างไปทำการติดตั้ง หรือถ้าทำ WDS อุปกรณ์ต้นทางปลายทางก็ควรต้องเป็นค่ายเดียวกัน และต้องแลก MAC Address กันซึ่งหมายถึงต้องเข้าไป Config อุปกรณ์ Access Point ต้นทางให้วุ่นวายอีกด้วย

ส่วนอีกทางเลือกนึงก็คือหาอุปกรณ์ที่ทำงานใน Mode Repeater ได้นี้แหล่ะครับ ง่าย สะดวก แต่ก็ต้องไม่ลืมว่า การให้อุปกรณ์เชื่อมต่อกันด้วย Wireless ก็จะมีข้อจำกัดของมันคือ ความเร็วที่ได้จะหารกันตามจำนวนอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อนะครับ   ;D ;D ;D

คุณยอดครับ ต้องเป็น ยี่ห้อเดียวกันหรือเปล่า ถึงจะ รีพีสเตอร์ได้ คือผมมี access point Engenius 1650 นะครับ ไม่ทราบว่าจะทำ รีพีสเตอร์ ได้ไหม  พอดีอยากได้ตัว รีพีสเตอร์นะครับ เคยลองใช้ tp-link ทำรีพีสเตอร์กับ  Engenius 1650 แล้วไม่ได้นะครับ ได้แต่โหมด client อย่างเดียว

yod

ถ้า repeater จะใช้ได้ทุกยี่ห้อครับ แต่ถ้า wds ต้องทดสอบครับ เพราะบางทีใช้งานต่างค่ายได้ แต่พอ upfirmware ใหม่ดันใช้ไม่ได้อะครับ

ในหัวข้อนี้ผมทดสอบ repeate กับอุปกรณ์ Mikrotik RB751G ซึ่งใช้งานอยู่ที่ร้านครับ