Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• โปรแกรม SysNetLog สำหรับเก็บ SysLog หรือ เก็บ Log จาก Mikrotik
    เริ่มโดย yod
    Read 11,436 times
yod

โปรแกรม SysNetLog สำหรับเก็บ SysLog หรือ เก็บ Log จาก Mikrotik

เนื่องจาก Log ที่เก็บใน Memory บน Mikrotik จะมีประมาณ 200 บรรทัด เวลาต้องการ Monitor เมื่อเกิดปัญหาการใช้งานจึงค่อนข้างยุ่งยากครับ

โปรแกรมนี้เขียนไว้ตั้งแต่ปี 2012 ครับ

ปัญหาที่เกิดคือฮาร์ดดิสที่ใช้เป็นแบบ SSD แล้วมันพัง ้ข้อมูลไม่ได้ เสียดายจนลืมไปเลย  :'(  มาเจอเอาบน NAS ที่ Backup เอาไว้ครับ  ;D ;D ;D

download แล้วแตก zip ไฟล์เอานะครับ

sysnetlog

Config Logging บน Winbox

System --> Logging --> Action

ตรง Remote Address จะเป็น IP Address ของเครื่องที่ Run โปแรกรม SysnetLog นะครับ

Tab Rules

กำหนด Topic และ Action ตามที่ตั้งไว้ใน Action

ตรง Topic สามารถเลือกได้หลายเงื่อนไขนะครับ โดยการ click ลูกศรล่าง ถ้าติ๊กตรงช่องสี่เหลี่ยมด้านหน้า จะหมายถึง Not คือไม่เก็บ

หลักๆก็ประมาณนี้ครับ ต้องการเก็บอะไรเพิ่มเติมลองทดสอบกันดูนะครับ

เปิดโปรแกรม SysnetLog แล้ว Click [start]

เจอ Sourcecode หลายๆโปรแกรมที่เคยเขียนไว้แล้ว.... น้ำตาจะไหล  ;D ;D ;D ;D