Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ต้องการส่งสัญญาณ ประมาณ 600 เมตร
    เริ่มโดย tinkrit
    Read 11,882 times

จุดส่ง มี 1.สัญญาน adsl 2. d-link dwl-2100ap
จุดรับ มี 1.โน๊ตบุ๊ค 2.cf link cf-4200uh

ระยะทาง ประมาณ 600 เมตร มีต้นไม้สูง บ้านชั้นเดี่ยว เป็นระยะ และมีบ้าน 2 ช้น 1 หลัง ในแนวส่ง-รับสัญญาน
ต้องจัดหาอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมมั่ง เช่น
จุดส่ง เพิ่ม Tactio LAXO-AN-PG12L (Low Profile) เสาอากาศ Flat Panel 2.4GHz 12dBi ระยะ 3.6km โดยเอามาต่อกับ D-Link 2100ap ได้หรือไม่ แล้วจะใช้ได้ไหมครับ
จุดรับ ตัว cf4200 รับได้ไหม ถ้าไม่ได้ ใช้ Tactio LAXO-AN-PG12L มาเพิ่มอีกตัว แล้วต้องใช้ wireless ap เพิ่มด้วยหรือไม่

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

ตัว cf link cf-4200uh ในระยะ 600 เมตร และมีต้นไม้ขวาง กำลังส่งไม่น่าจะส่งกลับถึงครับ

ถ้าเพื่อความชัวร์ เพิ่มเงินอีกหน่อย เล่นเป็นชุดนี้ดีกว่าครับ ชุดติดตั้ง เครือข่ายไร้สาย Engenius EOC-1650 ระยะได้ถึง 1.5 กิโลเมตร 54Mbps

ถ้าเพื่อความชัวร์ เพิ่มเงินอีกหน่อย เล่นเป็นชุดนี้ดีกว่าครับ ชุดติดตั้ง เครือข่ายไร้สาย Engenius EOC-1650 ระยะได้ถึง 1.5 กิโลเมตร 54Mbps

แล้วการต่อ ต้องเชื่อมกับอะไรบ้างครับ
เช่นด้านส่ง ADSL ใช้ต่อจาก d-link dwl-2100ap ที่มีอยู่แล้ว
ด้านรับ โน๊ตบุค ต้องใช้ cf 4200UH ไหมครับ หรือต้องมีอะไรเพิ่มเติมอีก
ความสูงควรตั้งเสา หรือจุดติดตั้งควรสูเท่าไร
ต้นไม้ บ้าน เป็นอุปสรรคเยอะไหม หรือต้องเผื่อไว้มากกว่านี้ เช่น NanoStation LocoM2 ระยะ 3 กิโลเมตร ความเร็วสูง 150Mbps
อุปกรณ์อื่นๆ ที่ต้องใช้ สาย เสา poe สายแลน อื่่นๆ จะได้คำนวนงบประมาณ (เดี่ยวไม่พอ)

yod

สวัสดีครับ

การต่อนะครับ

Internet ---> ADSL Modem ---> EOC1650(1) <---------Wireless----------> EOC 1650(2) --> ตัวรับ Wireless ของ Notebook

ตัวรับ Wireless ของ Notebook เป็นตัวธรรมดาๆก็ได้ครับ เพราะให้เกาะสัญญาณ Wireless ของ EOC 1650(2) ครับ ซึ่งตั้งอยู่ใกล้ๆกัน

การตั้งเสา ตั้งให้พ้นสิ่งกีดขวาง เพื่อให้ได้สัญญาณที่ดีครับ