Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Set อุปกรณ์ UBiQUiTi PicoStation เป็น Mode Station Router หรือ Bridge
    เริ่มโดย yod
    Read 32,212 times
yod

การ Set อุปกรณ์ UBiQUiTi PicoStation เป็น Mode Station Router

สวัสดีครับ

จาก Solution ที่ได้คุยกับทางพี่ศักดิ์ วิธีการที่ทางพี่สอบถามมา ผมขอเอามาลงใน Webboard นี้ด้วยเลยนะครับ

วิธีการ Set อุปกรณ์ UBiQUiTi Pico/Nano Station ให้เป็น Mode Station + Router

ใน Mode นี้ อุปกรณ์ UBiQUiTi จะได้รับการแจก IP จาก ADSL Modem Router ซึ่งก็คือฝั่งขา WAN และ ฝั่งขา LAN จะทำการแจก IP ให้กับเครื่อง Client ที่มาต่อพ่วงได้อีก โดยเราจะใช้ Switch เป็นตัวกระจาย Internet เพื่อในกรณีที่ต้องการ Share Internet ภายในบ้านให้ได้มากกว่า 1 เครื่องครับ

Set ตามนี้เลยครับ

1. เชื่อมต่อสาย Lan ระหว่างอุปกรณ์ UBiQUiTi กับ Computer

2. ทำการ Fix IP ที่เครื่อง Computer ให้เป็น IP: 192.168.1.99  Subnet Mask: 255.255.255.0

3. เปิด Internet Explorer พิมพ์หมายเลข IP ของ อุปกรณ์ UBiQUiTi คือ 192.168.1.20

4. Login ด้วย User: ubnt และ Password: ubnt

5. เข้าที่ Menu Link Setup

เลือก Wireless Mode: Station
และ Click ที่ปุ่ม [Select...] เพื่อเลือกสัญญาณ Wireless ที่เราต้องการเชื่อมต่อครับ

6. จากตัวอย่าง ผมเลือกเชื่อมต่อกับสัญญาณที่ชื่อว่า "sysnetcenter" จากนั้น Click ปุ่ม [Select]

7. หลังจาก Click แล้วจะปรากฎชื่อสัญญาณ Wireless ที่เราเลือกที่ช่อง ESSID

8. Click ปุ่ม [Change] และ [Apply]

9. ไปที่ Menu Network เลือกตามนี้

Network Mode: Router
WLAN IP Address: DHCP (เพื่อรับ IP จากอุปกรณ์ ADSL Modem Router)
IP Address: 10.0.0.1 (IP ที่ฝั่งขา LAN)
Netmask: 255.255.255.0

Enable NAT: Click เครื่องหมายถูก (ทำเป็น Mode NAT คือทุก IP ฝั่งขา LAN วิ่งออกข้างนอกได้)
Enable DHCP Server: เครื่องหมายถูก (แจก IP ในวงฝั่งขา LAN)
Range Start: 10.0.0.2 (เริ่มแจก IP ตั้งแต่...)
Range End: 10.0.05

จากนั้น Click [Change] และ [Apply]

10. ไปที่ Local Area Connection Status ถ้าให้ไว Click ที่ปุ่ม [Repair] เพื่อเอา IP ฝั่งขา LAN อุปกรณ์ UBiQUiTi มาใหม่ครับ จากตัวอย่าง เครื่องผมได้ IP: 10.0.0.5

ตรวจสอบสถานะของตัวอุปกรณ์ จะเห็นว่าได้ IP Address จาก ADSL Modem Router คือ 192.168.1.116

11. จากนั้นเริ่มทดสอบด้วยการเข้า Web ได้เลยครับ

และในกรณีที่จะเชื่อมต่อระหว่าง อุปกรณ์ UBiQUiTi กับ Computer โดยที่ไม่ต้องการให้  อุปกรณ์ UBiQUiTi  แจก IP ต่อแล้ว จะเรียกว่า Mode Station + Bridge วิธีการ Set ตามนี้ครับ

1. Set  อุปกรณ์ UBiQUiTi ตั้งแต่ข้อ 1 - 8 ตามข้างบน

2. ที่ Menu Network เลือกตามนี้

Network Mode: Bridge
Bridge IP Address: Static (FIX ค่า IP ที่ อุปกรณ์ UBiQUiTi เลย หรือถ้าจะให้ทาง ADSL Modem Router แจก ก็ Click ที่ DHCP เลย แต่ตามตัวอย่างนี้ผมเลือกเป็นแบบ FIX นะครับ)
IP Address: 192.168.1.20 (IP ห้ามซ้ำกันในวง มีหลายตัวจดให้ดีนะครับ)
Gateway IP: 192.168.1.1
Primary DNS IP: 192.168.1.1
จากนั้น Click [Change] และ [Apply]

ดึงสาย Lan จากเครื่อง Computer แล้วเสียบเข้าไปใหม่ รู้สึกจะไวกว่ากด [Repair]

เรียบร้อยครับ  :D

ลูกค้าท่านใดที่ต้องการให้เรา Setup ให้เลย เพื่อพร้อมใช้งาน ก็เพียงแจ้งมาทาง mail หรือโทรศัพท์มาได้เลยครับ