Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,611
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ปัญหาไม่เข้าหน้า login ของ Mikrotik กับ Vlan Cisco Coreswitch
    เริ่มโดย fedora
    Read 6,766 times

พอดีที่ทำงานผมมี Coreswitch แล้วแบ่ง vlan ไป switch แต่ละชั้น
ตอนนี้จะทำ hotpot Wifi เลยเอาตัว Mikrotik มา ก็สร้าง vlan 302 เพิ่มใน  Coreswitch
รับ DHCP จาก  Mikrotik (10.5.50.1) และไปทำ set ที่ port ใน switch แต่ละชั้น เป็น vlan 302 ทีนี้เลยเอา Notebook ไปต่อ switch ชั้นก็ได้ ip มา
ping 10.5.50.1 ได้ แต่เวลาจะเข้า web ไม่เข้าหน้า login ครับ
ผมเลยลอง Notebookไปต่อหลัง port Mikrotik เลย ก็ได้ ip และเข้า หน้า login ได้ปกติ

และถ้าเอา AP ไปต่อที่ switch แต่ละชั้น Notebook ก็ได้รับ ip ping 10.5.50.1 เจอแต่ไม่เข้า login
กลับกันถ้าเอาไปต่อหลังหลัง port Mikrotik  ก็ได้ ip และเข้า หน้า login ได้ปกติ

รบกวนขอคำแนะนำ ควรตรวจสอบตรงไหน ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ