ผู้เขียน หัวข้อ: Config Mikrotik ออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot  (อ่าน 38022 ครั้ง)

yod

• บุคคลทั่วไป
Config Mikrotik ออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot
« เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2010, 01:45:18 »

การ Config Mikrotik เพื่อออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot

1. ตรวจสอบ Package user-manager ว่า Install ลงใน Mikrotik RouterBoard เรียบร้อยหรือยัง โดยเข้าที่ Menu System --> Packages

จากรูป ผมได้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ

[การ Install User Manager]
แต่ถ้ายังไม่ได้ติดตั้ง ให้ Download Package ที่

[url=http://www.mikrotik.com/download.html]http://www.mikrotik.com/download.html
[/url] โดยเลือก Select System Type และ Select Software Type จากนั้น

Download ลงเครื่อง แล้วแตก Zip

เข้า Menu Files แล้วให้ลากไฟล์ที่ต้องการติดตั้งลงที่หน้าจอโปรแกรม Winbox ได้เลยครับ ตามรูป

เสร็จแล้วเข้า Menu System เลือก Reboot รอจน Reboot เสร็จ (ทิ้งไว้เลยประมาณ 3 นาทีครับ เพื่อความชัวร์) แล้วเข้า Mikrotik Winbox ใหม่อีกครั้งครับ

[จบขั้นตอนการ Install User Manager]

2. กำหนด www Service โดยเข้า Menu IP --> Services เปลี่ยน Port ของ www ให้เป็น 81 ครับ

3. เปิด Internet Explorer พิมพ์ http://192.168.1.1:81/userman

4. จะเข้าหน้าจอ Login ของ UserManager ครับ ใส่ user admin

5. จะเข้าหน้าจอหลักของ User Manager

6. กำหนด Router โดยเข้าที่ Menu Routers --> Add

7. กำหนดตามนี้ครับ
Name: ตั้งชื่อ Router
IP Address: 127.0.0.1
Shared Secret: ตั้งรหัสครับ จดไว้ด้วยนะครับ
จากนั้น Click [Save]

8. จากนั้นตั้ง Credit โดยเข้า Menu Credits --> Add

9. กำหนดตามนี้ครับ
Name: ตั้งชื่อตาม Package ที่ขายครับ
Time: 1d โดยรูปแบบจะเป็นดังนี้ครับ
xd : จำนวน x วัน
xw: จำนวน x สัปดาห์
xh: จำนวน x ชั่วโมง
xm : จำนวน x นาที
Click ถูก ที่ avalilable แล้วใส่จำนวนเงินลงไปครับ
เสร็จแล้ว Click [Add]

10. ทำการสร้าง User Account โดยเข้า Menu Users --> Add

11. กำหนด UserName/Password

ใส่รายละเอียดเพิ่มเติมของแต่ละ Account โดยใส่ที่ Private Ingormation ครับ
กำหนดความเร็วของ Internet ของแต่ละ Account ได้ที่ RX (ค่า Upload), TX (ค่า Download) โดยใส่หน่วยเป็น k ลงไปด้วยนะครับ

จากนั้น Click [Add]

12. จากนั้นกลับมาที่ Winbox เลือก Menu --> Radius

13. กำหนดตามนี้ครับ
Service: hotspot
Address: 127.0.0.1
Secret: ตั้งให้ตรงกับ Shared Secret ในข้อ (7) ครับ
จากนั้น Click [OK]

14. เข้าที่ Menu IP --> Hotspot เข้าที่ Tab Server Profiles ให้ Double Click เลือก Profile ตามที่ตั้งไว้ แล้วไปที่ Tab RADIUS

ให้ Click เครื่องหมายถูกที่ Use RADIUS จากนั้น Click [OK] ครับ

15. เข้าที่ Tab Servers แล้ว Click [Hotspot Setup] แล้วกำหนดค่าดังนี้ครับ

Hotspot Interface:
ถ้าเป็นรุ่น RB450G เลือก bridge1
ถ้าเป็นรุ่น RB750G เลือก Ether2

Click [Next]

Local Address of Network: 192.168.1.1/24

Address Pool of Network: 192.168.1.2-192.168.1.254

Select Certificate: none

IP Address of SMTP Server: 0.0.0.0

DNS Servers: 192.168.1.1

ทดสอบ

เข้า Website ครับ จะ ReDirect ไปยังหน้า Login ให้ใส่ User/Password ที่ตั้งไว้ครับ

ตรวจสอบสถานะได้จากโปรแกรม Winbox โดยเข้า Menu IP --> Hotspot --> Active

ลอง Test Speed ครับ จากตัวอย่าง ค่า Speed ใกล้เคียงกับค่าที่ตั้งไว้ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2013, 17:08:12 โดย yod »

nbr7solution

• Mikrotik
  • Newbie
Re: การออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 13:52:40 »
 ??? อยากสอบถามเพิ่ม หากลูกค้าใช้ชั่วโมงไม่หมดสามารถเก็บไว้แล้วนำ account เดิมมาใช้ต่อวันหลังได้ไหมครับ ซึ่งจากการทดสอบระบบผมสังเกตว่าเวลาจะนับไปเรื่อยๆ แม้ว่าลูกค้าจะ logout ออกจากระบบแล้ว ทั้งๆ ที่ยังใช้ชั่วโมงไม่ครบ ผมต้องไปเซตตรงไหนเพิ่มเติม

ขอบคุณครับ

kindaechi

• Mikrotik
  • Newbie
Re: การออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2012, 09:40:59 »
ของผมมันไม่มี credit ให้เลือกครับ ต้องทำไงฮะ

yod

• Administrator
  • Hero Member
    • Sysnet Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2012, 09:59:43 »

ถ้า ROS Version 5 ขึ้นไปใช้หัวข้อนี้ครับ

http://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,891.0/

notei3erry

• Newbie
  • *
Re: Config Mikrotik ออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 17:12:25 »
ทำตามนี้แล้ว แต่ยังเข้า http://192.168.1.1:81/userman  ไม่ได้น่ะค่ะ rb450g ค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

pays

• Newbie
  • *
Re: Config Mikrotik ออกตั๋ว User/Password ในการ Login เข้า Internet Hotspot
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2014, 00:04:38 »
ทำหมดทุกขั้นตอนแล้ว แต่ user ที่ตั้งใน userman ใช้ไม่ได้ครับ แต่ user ที่ตั้งใน hotspot ใช้ได้ ไม่ทราบว่าต้อง set อะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

Mr.Zenith

• VIP
  • Full Member
  • Central Radius Expert
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2014, 07:54:46 »
ลองเช็คขั้นตอนที่ 12, 13,14 ดูหน่อยครับ

แล้วตอนล็อกอินด้วย user จาก Userman ใน log ขึ้นว่าอะไรครับ

pays

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2014, 14:37:11 »
ทำหมดทุกขั้นตอนแล้ว แต่ user ที่ตั้งใน userman ใช้ไม่ได้ครับ แต่ user ที่ตั้งใน hotspot ใช้ได้ ไม่ทราบว่าต้อง set อะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ
ลองเช็คขั้นตอนที่ 12, 13,14 ดูหน่อยครับ

แล้วตอนล็อกอินด้วย user จาก Userman ใน log ขึ้นว่าอะไรครับ
[/quote]

ลองเช็คขั้นตอน  2 - 14 แล้วครับ

Username: test11
User IP: 192.168.88.253
Host IP: 127.0.0.1
Status: Authorization failure
Time: 01/09/2014 14:01:38
Description: invalid password for user <test11>
NAS port: 2151677952
มันขึ้นยังงี้ครับ
สอบถามต่อเพิ่มเติมครับ พอดีผมลอง up ros เป็น 6.27 (ของเดิม 5.11) เมื่อ upเสร็จจากนั้น  sys reset-config   / remove config แล้วเข้าไปดูในpacket ของ winbox ก็เป็น  userman6.27 แล้ว  แต่เมื่อเข้า userman มันยังหน้าตาเหมือนเดิมและเก็บข้อมูลเดิมไว้นี่อยากทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

scc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2014, 16:02:46 »
ของผมมันไม่มี credit ให้เลือกครับ ต้องทำไงฮะ

ถ้า ROS Version 5 ขึ้นไปใช้หัวข้อนี้ครับ

http://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,891.0/
[/quote]

หัวข้อกระทู้หายไปแล้ว ใช้ ROS v5 งงๆ กับ Credit ครับ ใช้เป็นเมนูไหนครับ

Share via facebook

xx
เปลี่ยน Password สำหรับ Login เข้า Config อุปกรณ์ Mikrotik

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

0 ตอบ
18232 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 29 กันยายน 2013, 00:27:11
โดย yod
xx
แก้ไขปัญหา User Login เข้า Hotspot ด้วย HTTPS แล้วไม่ Redirect ไปหน้า Login

เริ่มโดย yod เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

0 ตอบ
5852 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 14:58:30
โดย yod
xx
ปัญหา user login ไม่ได้ขึ้น invalid password

เริ่มโดย lactobacilas เมื่อ อุปกรณ์ Mikrotik Router

1 ตอบ
1580 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 20 มกราคม 2018, 12:26:35
โดย yod
xx
Config Mikrotik เพื่อ Rmote เข้า UserManager ผ่าน Internet

0 ตอบ
4054 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 1 เมษายน 2011, 14:19:41
โดย yod
xx
การสร้าง Mikrotik Hotspot User โดย Login ได้หลายๆ เครื่อง พร้อมกัน

18 ตอบ
28220 อ่าน
กระทู้ล่าสุด วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 06:03:00
โดย llwswss

Users found this pages searching for: