Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Config อุปกรณ์ 3G Router รุ่น Huawei MiFi-E5830
    เริ่มโดย yod
    Read 27,463 times
yod

วิธีการ Config อุปกรณ์ 3G Router รุ่น Huawei MiFi-E5830

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ Huawei MiFi-E5830

รุ่นนี้ยอดนิยมจริงๆครับ เนื่องจากมีขนาดเล็กพกพาสะดวก ลูกค้าเลยซื้อไปใช้กะ Apple IPad ซะเยอะเลย สามารถใช้ร่วมกับ Sim True, DTAC, AIS และ TOT รองรับความเร็วได้สูงสุดถึง 7.2 Mbps รวมถึงการเชื่อมต่อแบบ Edge ย่านความถี่ 850/900/1800/1900Mhz ในกรณีที่พื้นที่ที่ใช้งานยังไม่มี 3G ให้เล่นครับ

อุปกรณ์นี้ผมได้ทำ Review เบื้องต้นไว้แล้วครับ แกะกล่อง Huawei MiFi E5830 3G Wireless Router

ขั้นตอนการ Setup

1. ใส่ Sim พร้อมกับแบตเตอรี่เข้ากับอุปกรณ์ให้เรียบร้อย ชาร์จครั้งแรกใช้เวลาประมาณ 6 ชั่วโมงครับ

2. เปิด Function รับสัญญาณ Wireless โดยจะเห็นชื่อสัญญาณ Wireless ที่มาจาก MiFi-E5830 ชื่อ 3Wireless-Modem-08E4 แล้ว Click Connect

3. สัญญาณ Wireless จะมีการเข้ารหัสเอาไว้ครับ ให้ดูรหัสจากตัวเครื่อง หรือที่แผ่นคู่มือในกล่องครับ

4. Connect ได้เรียบร้อย

5. เปิด Internet Explorer เข้า URL 192.168.1.1 จะเข้าหน้าจอ Config ของอุปกรณ์ โดย Password จะเป็น admin

6. จากรูป ที่มุมขวาของหน้าจอจะแสดงระดับของสัญญาณ โดยสัญญาณ DTAC ที่ผมอยู่รับได้น้อยครับ แต่ก็พอเล่นได้

7. เข้าที่ Menu Basic Status จะแสดง WAN Status จากรูป Connected เรียบร้อยแล้วครับ (มัน Connect เอง ยังไม่ได้ Config อะไรเลย  ;))

8. ในกรณีที่อุปกรณ์ไม่ได้ Connect อัตโนมัติ เข้าที่ Menu --> Advanced Settings --> Dial Settings --> Profile Settings

8.1 เลือก ผู้ให้บริการ ตาม Profile List ได้เลยครับ จากนั้น Click [Save]

9. ทีนี้มากำหนด Wireless Settings เพื่อตั้งชื่อสัญญาณ Wireless

โดยเข้าที่ Menu Advanced Settings --> WLAN Settings

10. เข้าที่ WLAN Basic Settings

11. จะมาที่หน้า Wireless Basic Settings

กำหนดค่าหลักๆดังนี้ครับ
Name (SSID): ชื่อสัญญาณ Wireless
Country: Thailand
Channel: เลือกเป็น 1 หรือ 6 หรือ 11 ครับ
จากนั้น Click [Apply]

12. ถ้าต้องการตั้ง Wireless Security ใหม่ ให้เข้าที่ Menu --> Advanced Settings --> WLAN Advanced Settings

13. กำหนด Security แนะนำให้ใช้เป็นแบบ WPA-PSK ครับ และเปลี่ยน Key ที่ WPA Pre-Shared Key จากนั้น Click [Apply]

ทดสอบด้วยการเข้า Website ดูครับ

หรือตรวจสอบที่หน้า Basic Settings ที่หน้าจอจะต้องแสดงค่า IP Address ที่ได้มาจาก Operator (ผู้ให้บริการ) และ Connection Status เป็น Connected

เรียบร้อยครับ  ;D