Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• Review อุปกรณ์ Ubiquiti Nanostation Loco M5 ความเร็วสูง 82Mbps
    เริ่มโดย yod
    Read 73,939 times
yod

Review อุปกรณ์ Ubiquiti Nanostation Loco M5 ความเร็วสูง 82Mbps

สวัสดีครับ

วันนี้สินค้า Lot ใหม่เข้ามา คือ Ubiquiti NanoStation Loco M5 อุปกรณ์ Wireless Accesspoint แบบ ติดตั้งภายนอกอาคาร เลยต้องจัดการลองเล่นดูซักหน่อย

อุปกรณ์ตัวนี้เป็นรุ่นราคาประหยัดของ NanoStation M Series ครับ เหมาะสำหรับงานที่ต้องการเชื่อมต่อระหว่างอาคารหรือสถานที่ระยะไกล ไม่ควรเกิน 3 กิโลเมตร และเป็นงานที่ต้องการ Bandwidth สูง เช่นแชร์ไฟล์ ส่ง Voice หรือ Video พวกกล้อง IP Camera ต่างๆ เพราะตัวนี้จะได้ถึง 150 Mbps ซึ่งถ้าเป็นรุ่น NanoStaion Loco จะได้ที่ประมาณ 54Mbps จะเหมาะกับการแชร์ Internet ซะมากกว่า ถ้าจะส่ง Data ตามข้างต้นอาจจะน้อยเกินไป

หน้าตากล่องบรรจุครับ เหมือนรุ่น NanoStation M5 แต่เล็กกว่า

ผ่านการ QC เรียบร้อย Engineer น่าจะเป็นคนจีน

อุปกรณ์ภายในกล่อง จะมี POE ขนาด 15V ปลั๊กไฟ และ Cable Ties 2 เส้น

ด้านหน้าครับ ขนาดจะเล็กกว่า Ubiquiti NanoStation M5 โดยจะสูงประมาณ 16.3 Cm.

ด้านหลัง

ไฟแสดงสถานะ โดยดวงแรกจะเป็นไฟ Power ดวงที่ 2 แสดง Lan Status และดวงที่ 3-6 จะเป็น Signal Strength ครับ

ไฟแสดง Signal Strength จะช่วยได้เยอะครับ เวลาติดตั้ง ซึ่งจะแสดงระดับของการ Link กันระหว่างอุปกรณ์ จะทำให้การปรับแต่งองศาหรือมุมติดตั้งได้ง่ายขึ้นเยอะ

มี Lan 1 Port จะไม่เหมือน NanoStation M5 ซึ่งจะมี 2 Port

ทดสอบครับ

ผมทำการ Set อุปกรณ์ Ubiquiti NanoStation Loco M5 โดยให้ตัวนึงเป็น Access Point WDS และ อีกตัวเป็น Station WDS ใช้ Software JPerf ในการ Test Speed ระยะทางระหว่างอุปกรณ์จะประมาณ 10 เมตร มีตู้เหล็กใส่หนังสือกั้นครับ

ตัว Main ทำการ Set เป็น Access Point WDS

ตัว Site ครับ Connect ได้เต็มๆ -42 dBm (Test ใกล้ๆครับ เลยได้ Speed เต็มๆ  :P)

จากนั้นผมต่อเครื่อง Notebook เข้ากับตัว Site ซึ่งตั้ง IP เป็น 192.168.1.21 และตัว Main จะเป็น 192.168.1.20

จากรูป Ping จากตัว Main ไปยังตัว Site กำหนด Package สูงหน่อย

Ping ไปยัง ตัว Main มั้งครับ

OK. ทีนี้ Test Speed ด้วยโปรแกรม jPerf ตามที่ทาง Ubiquiti แนะนำให้ใช้ครับ

จะเห็นว่าได้ Bandwidth ถึง 82.2 Mbps สูงมากๆครับ ซึ่งถ้าเป็นมาตรฐาน G จะได้ไม่เกิน 54Mbps แน่นอน

แรงดีมากครับ ด้วยราคาที่ประหยัด ต้องการติดตั้งในที่ๆระหว่าง Site ไม่ไกลกันมาก และต้องการ Bandwidth ที่สูง เพื่อจะรองรับ Data ที่เป็น Voice หรือ Video หรือแม้กระทั่ง Share File ผ่านเครือข่าย อุปกรณ์รุ่นนี้ครับ Work สุด  ;D

ปล. Test ไปดูบอลไป เม๊กซิโก กะ ฝรั่งเศษ ยัง 0-0 อยู่เลย

namo2525
ไม่ทราบที่ test  นี่ กี่  กม นะครับพี่ สวัสดีครับพี่ไม่ได้เจอกันเลยนะครับพี่ตอนนี้ผมย้ายที่ test ไหม่แล้วนะครับ rockket m5 นะครับ
อือพี่ครับผมอยากจะทราบ id and pass เข้า sysnet นะครับ พอดีลืมนะครับพี่  mail:posuwan_eb@hotmail.ccom

yod

Test ที่บ้านครับ แหม่..Test จริงก็ต้องปีนเสาอะดิ

ตอน Test มีตู้หนังสือที่เป็นเหล็กขวางอยู่  เรียงเป็นตับครับ กะว่าจะให้สัญญาณมัน loss ไปเยอะๆ

Reset Password ให้ใหม่แล้วครับ ส่งไปทางเมล์ครับ

ปล.เวลาเอาเมล์ลง Webboard ต้องระวังหน่อยครับ โดน Spam ที อาจจะต้องเปลี่ยนเมล์กันเลย ขนาด Board พี่เอง โดน Spam Board มาทีเป็นร้อย เลยต้อง Check พิมพ์ภาษาไทย ถ้าไม่พิมพ์ Post ไม่ได้

-ขอบคุรครับพี่สำหรับ  password  พี่ครับตอนนี้ผมเอาเสา Dist Rockkect M5 มา test อีกที่หนึ่งนะครับระยะประมาณ 10 กิโลเมตร product ตัวนี้ถือว่า ok นะครั[ แต่ต้องขึ้นอยู่กับคนที่เลงนะครับ speed ที่ได้นะครับ ประมาณ 80 mb นะครับ แล้วจะถ่ายรูปให้ดูนะครับพี่

yod

เดียวเอาขึ้นให้นะครับพี่ขอรวบรวมข้อมูลก่อนนะครับ

ซื้อมาแล้วครับ เอาลองระยะ 10 เมตร OK
แต่พอเอาไปใช้งานจริงระยะ 3 กม. มองเห็นกัน
กลับหากันไม่เจอซะงั้น มีใครเคยลองบ้าง
ช่วยแชร์วิธีเซ็ตให้หน่อย Point to Point ครับ

yod

สวัสดีครับ

การตั้งต้องตั้งให้หันหน้าหากันครับ และความสูงจะต้องตรงกันด้วยครับ

และลองปรับกำลังส่งของอุปกรณ์ดูหรือยังครับ   :)

ประชา
อุปกรณ์ตัวนี้ สามารถพ่วงเข้ากับ เสาแบบ omni ผ่านสาย low loss ได้รึเปล่าครับ พอดีจะทำ site แบบ point to point แล้วปล่อยเข้า omni เลย

yod