Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามระบบการตั้ง password wifi, ล็อค MAC Address, และ การสร้าง login
    เริ่มโดย foujang
    Read 13,675 times

สอบถามครับ ถ้าผมมีความต้องการ 3 อย่างดังต่อไปนี้
1. อยากจะปล่อยอินเตอร์เน็ตฟรี โดยเราทำการกำหนดให้เฉพาะแมคแอดเดรดที่มาลงทะเบียนกับเรา ทำให้กลุ่มนี้ไม่ต้องผ่านหน้า login (เปิดเครืื่องมา เชื่อมต่อไวไฟแล้วเล่นได้เลย)
2. ขาย user pass สำหรับลูกค้าขาจร กลุ่มนี้จะผ่านหน้า login
3. ตั้ง password wifi สำหรับ user ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆเลย เพื่อป้องกันการแจกไอพีโดยไม่จำเป็น
ผมสามารถทำได้มั้ยครับ และถ้าทำได้ผมศึกษาที่ส่วนใดบ้างครับ

ณ ปัจจุบันตอนนี้ใช้ระบบ login ผ่านระบบของ user man แล้วก็ใช้ปุ่ม trial ให้ลูกค้าใช้ฟรีไปก่อนคับ

ขอบคุณครับ

yod

เข้า Winbox ใช้ ByPass ใน Menu Hotspot ครับ ใส่ Mac Address ของเครื่องที่จะเข้า Internet ในนั้นได้เลย

ขอบคุณครับ ลองทำแล้วครับสำหรับข้อ 1 และ 2 เหลือข้อ 3 ครับ จะเป็นการกำหนดพาสเวิร์สสำหรับต่อไวไฟ กันคนมาต่ออินเตอร์เน็ตเพื่อลดจำนวนการแจก ip โดยไม่จำเป็นครับ ลองเซ็ตตรงหัวข้อ wireless แล้ว แต่พอลองต่อไวไฟ ก็ยังไม่มีการถามพาสเวิร์สครับ ไม่แน่ใจว่าพอสร้าง security profile แล้วผมต้องทำอย่างไรต่อ ถึงจะทำให้การต่อไวไฟแล้วจึงจะติดพาสเวิร์สก่อน

yod

ตัวกระจาย wireless ใช้รุ่นอะไรครับ ถ้าต้องการตั้งรหัสเวลา connect wireless จะอยู่ใน menu security ครับ

หมายถึงเราต้องไปเซ็ตผ่านตัวกระจายสัญญาณทีละตัว แต่ไม่สามารถสั่งผ่านตัว server mikrotik ที่เปิดด้วย winbox ใช่มั้ยคับ

yod

หมายถึงเราต้องไปเซ็ตผ่านตัวกระจายสัญญาณทีละตัว แต่ไม่สามารถสั่งผ่านตัว server mikrotik ที่เปิดด้วย winbox ใช่มั้ยคับ
[/quote]

ใช้ ap รุ่นอะไรครับ ถ้าเป็นของ mikrotik ก็จัดการผ่าน winbox ได้เลยครับ