Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามเกี่ยวกับ wrt54gl
    เริ่มโดย daowyos
    Read 9,492 times

ตอนนี้ผมมี wrt54gl หนึ่งตัว และมี UBIQUITI NANOSTATION LOCOM2 จำนวน 2ตัว
ต้องการต่อโดยให้ wrt54gl ควบคุม UBIQUITI NANOSTATION LOCOM2 ทั้ง 2ตัว โดยผ่านทาง LAN ของ wrt54gl

หัวข้อควบคุมเช่น   mac, load bit , จำกัดความเร็ว net
ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือเปล่าครับ
แล้วข้อดี ข้อเสียมีอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ขอโทษครับลืมบอกครับว่า

Ubiquiti NanoStation Loco M2 ทำหน้าที่ส่งสัญญาณ ในแนวด้านขวา และวแนวด้านซ้ายครับ
หรือในทิศทางตรงกันข้ามนะครับ

yod

54gl มันจะทำได้ถึงขนาดนั้นเลยเหรอครับ ลำพังแค่ update firmware เป็น dd-wrt วันดีคืนดีมันก็ reset ตัวเองเฉยเลย

ถ้า mac acl ได้อยู่ครับ มันไม่ต้อง process อะไรมาก

load bit ต้องใช้ พวก l7 firewall กันครับ เพื่อ check package ถ้าตรงกับ bit ให้ drop ทิ้ง ซึ่ง 54gl ไม่น่าจะได้

จำกัดความเร็ว net หรือทำพวก bandwidth shaping น่าจะได้นะครับ แต่ไม่น่าจะจำกัดได้เป๊ะ

ขอโทษนะครับ
แสดงว่าสามารถทำได้
แต่ว่าไม่แนะนำใช่หรือเปล่าครับ

ผมขอทราบปัญหาบ้างซิครับ
เพื่อไว้เป็นแนวทางการตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรต่อนะครับ
แบบว่ามี user ประมาณ 20 คน + อนาต 10 user นะครับ

yod

Product พวกนี้เป็น home use ครับ และการ process ของ router จะอาศัย software เป็นหลัก ซึ่งคล้ายๆกับ computer ครับ process มากๆ มันก็ hang