Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review iBSG 3.5 Box ชุด Server ระบบ Hotspot Authenticate #2
    เริ่มโดย yod
    Read 13,524 times
yod

Review iBSG 3.5 Box ชุด Server ระบบ Hotspot Authenticate #2

หัวข้อนี้จะเพิ่ม Feature ของ Software iBSG ที่เป็นประโยชน์บางส่วนเพิ่มเติมต่อจากหัวข้อ Review iBSG 3.5 Box ชุด Server ระบบ Hotspot Authenticate นะครับ

ในกรณีที่ IP ที่ใช้เป็น Class C (เช่น 192.168.2.0) แล้วไม่พอกับจำนวนเครื่องที่เชื่อมต่อ เพราะจะต้องรวมกับที่ DHCP Server จองไว้ ให้เปลี่ยนเป็น Class B หรือ Class A แทนครับ

ถ้าตั้งตามรูปจะเป็น Class A รองรับได้ 1,024 เครื่อง หรือถ้าต้องการคำนวนแนะนำให้คำนวนผ่าน http://www.subnet-calculator.com/ ได้เลย ง่ายดี

Software iBSG รองรับการสร้างรายละเอียดของแต่ละ Account เพื่อช่วยในการระบุตัวตนของ User ได้สะดวกยิ่งขึ้น

รองรับการ Monitor อุปกรณ์ Access Point ของ Engenius ได้เกือบทุกรุ่นครับ

รองรับ การทำ Walled Garden ในกรณีที่ต้องการให้ User สามารถเข้า Web ที่กำหนด โดยไม่ต้องผ่านการ Login ก่อน

แต่ถ้าต้องการ Block IP ให้ใส่ค่าได้ที่ IP Address ได้เช่นกันครับ

รองรับการ Block Web site
จากรูป ได้ทดสอบ Block web facebook ครับ block ได้ปกติ

รองรับ Dynamic DSN ค่ายต่างๆตามรูป

ตอนนี้ทาง adslthailand ได้มี service dynamic dns ฟรีครับ สามารถสมัครได้ที่ http://www.adslthailand.com/network-tools/ddns/ โดยใช้ Facebook accout ได้เลยครับ สูงสุด 10 Host

รองรับการทำ Forward Port แต่อุปกรณ์ Network ที่จะนำมาใช้ในระบบ Authen เช่น IP Camera, Print server จะต้องการ Bypass หรือ Passthrough ด้วยนะครับ

ระบบการจัดการ License จะเปลี่ยนใหม่ครับ ยืดหยุ่นกว่าเดิม เพราะถ้าเป็น Version ก่อนหน้านี้ เวลา Hardware มีปัญหา การจะโอนย้าย License ไปยังเครื่องใหม่จะค่อนข้างวุ่นวายพอสมควร แต่ Version นี้ จะผ่านทาง Server ของผู้ให้บริการ (NVK) เวลาเครื่องมีปัญหา สามารถ Move License ได้ตามต้องการเลยครับ

รองรับ HTTP Proxy ช่วยให้การท่อง website ของลูกค้าได้ไวขึ้น ในกรณีที่มีการเข้า web นั้นๆเป็นประจำ และสามารถทำ Transparent Proxy ได้เช่นกันครับ ไม่ต้องไปตั้งค่า Proxy ที่เครื่องของผู้ใช้งาน

รองรับการ Block Bittorrent (Peer To Peer) ช่วยไม่ให้มีการ download Bittorrent ในระบบ เพราะจะทำให้ระบบเครือข่าย และ Access Point อืดมากครับ

การพิมพ์คูปอง เลือกขนาดกระดาษได้เลยครับ ใช้งานง่าย

ขอจบแบบห้วนๆแค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวมีอะไรเพิ่มเติม ผมจะมานำเสนออีกทีนะครับ  ;D ;D ;D ;D