Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Planet VC-201A - Ethernet Over VDSL2 Converter
    เริ่มโดย yod
    Read 26,655 times
yod

Review อุปกรณ์ Planet VC-201A - Ethernet Over VDSL2 Converter

สวัสดีครับ

วันนี้มีอุปกรณ์มานำเสนอครับ อุปกรณ์ Planet VC-201A Ethernet Over VDSL2 Converter ใช้สำหรับแปลงสัญญาณจากสาย UTP (สาย Lan) 10/100Base-TX เป็น VDSL2 เพื่อเชื่อมต่อเครือข่าย Network ผ่านสายโทรศัพท์ (AWG24) ได้ระยะสูงสุดถึง 1.6 กิโลเมตร ซึ่งจะช่วยแก้ปัญหาจากความยาวที่สูงสุดของสาย Lan คือ 100 เมตร แต่ Speed จะสู้สาย Lan ไม่ได้นะครับ ความเร็วที่ระยะ 200 เมตรจะอยู่ที่ 100/55Mbps และระยะที่ 1.6 กิโลเมตร จะได้ประมาณ 25/4 Mbps ถ้าเล่น Internet อย่างเดียวก็ถือว่าเร็วใช้ได้ แต่ถ้า Copy ไฟล์กัน จะช้าไปซักหน่อย

และที่สำคัญ อุปกรณ์รุ่นนี้ รองรับการเชื่อมต่อกับระบบโทรศัพท์ ซึ่งจะช่วยให้สามารถใช้โครงข่ายโทรศัพท์พื้นฐานที่ปลายทางได้เช่นกันครับ

รูปแบบการใช้งาน

การเชื่อมต่อแบบ Lan To Lan ครับ สามารถต่อเข้ากับระบบโครงข่ายโทรศัพท์ เพื่อให้ปลายทางสามารถใช้โทรศัพท์พื้นฐาน พร้อมกับเชื่อมต่อ Internet ได้ด้วยครับ

Package อุปกรณ์

ในกล่องจะมี Media Converter, Power Adapter และ User Manual ครับ

ตัวอุปกรณ์

Port สำหรับเชื่อมต่อโทรศัพท์ (RJ-11), Port สำหรับเชื่อมต่อผ่าน VDSL (RJ-11), LED Status และ Port TCP/IP (RJ-45) สำหรับต่อกับสาย UTP

ด้านหลังอุปกรณ์ จะมี Switch เลือก Mode ของอุปกรณ์ครับ ซึ่งจะต้องตั้ง Mode CO และ Mode CPE ถึงจะใช้คู่กันได้

ทดสอบเชื่อมต่อผ่านสายโทรศัพท์ใกล้ๆ ครับ

Planet VC-201a เป็นอุปกรณ์  เป็นอีกทางเลือกนึงสำหรับในกรณีที่เราต้องการเชื่อมต่อเครือข่าย Network ระยะไกลซึ่งอาจจะใช้ในโรงงาน โกดังสินค้า ที่ระยะต้นทางไปยังปลายทางไกลเกินกว่าจะเดินสาย Lan ได้ รวมถึงอยู่ในจุดอับจนไม่สามารถเชื่อมต่อผ่าน Wireless ได้อีก และข้อดีอีกอย่างคือการเชื่อมต่อโครงข่ายโทรศัพท์ เพื่อให้ทางปลายทางสามารถใช้งานโทรศัพท์ได้ด้วยครับ

สอบถามครับ ผมจะเดินระบบ vdsl2 ระยะ 1.2 km โดยประมาณ
ผมมีสายโทรศัพท์ Drop wire 0.9x2 core แต่ไม่ตีเกลียว สามารถใช้งานได้ไหมครับ

:)น่าสนใจดี

รีวิวได้ละเอียดดีครับผม เผื่อตัดสินใจลองใชเครับ