Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Engenius ENS202-EXT เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless
    เริ่มโดย yod
    Read 18,841 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Engenius ENS202-EXT เพื่อกระจายสัญญาณ Wireless

##### 07-07-2017 #####
Firmware Version ล่าสุดของ Engenius ENS202-Ext Download ได้ที่ Engenius ENS202-Ext Firmware V3.3 ครับ

หน้าจอ Config จะเปลี่ยนเป็นแบบรุ่น ECB1200 ทำตามในหัวข้อนี้ครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,3428.0/

อุปกรณ์ Engenius Access Point ทุกรุ่นหน้าตา Config จะเหมือนๆๆกันครับ ต่างกันตรง Mode (Operation) โดยหลักๆก็จะมี Mode Access Point, WDS, Client ครับ

หัวข้อนี้จะเป็นการ Config เพื่อให้อุปกรณ์ Engenius Access Point กระจายสัญญาณ Wireless

1. เชื่อมต่อ Adapter, POE และ สาย Lan จาก Computer เข้ากับ อุปกรณ์ ENS202 Ext ตามรูป

เนื่องจากอุปกรณ์ Engenius ENS202 EXT เป็น Access Point จะไม่แจก IP ให้กับเครื่อง Computer ต้องทำการ Fix IP ให้กับเครื่องคอมครับ

ในกรณีใช้ Windows XP --> การ Fix IP ให้กับ Windows XP
กรณีใช้ Windows 7 --> การ Fix IP ให้กับ Windows 7

2. เปิด Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.1 จะเข้าหน้าจอ Config ของอุปกรณ์ ENS202-Ext
User: admin Password: admin

3. เข้า Menu Operation Mode

เลือก Access Point

Click [Save & Apply]

4. เข้า Menu IP Settings

IP Address: 192.168.1.253 (หมายเลข IP ที่ไม่ซ้ำกับในวง Network ที่ใช้งาน)
Default Gateway : 192.168.1.1 (หมายเลข IP ของ Router)
Primary DNS : 192.168.1.1 (หมายเลข IP ของ Router)

Click [Accept]

5. เข้า Menu Wireless Network

Click [Edit] จะขึ้นหน้าจอให้ใส่ข้อมูลสัญญาณ Wireless

SSID: ชื่อสัญญาณ Wireless
Security Mode: WPA2 รูปแบบการเข้ารหัสสัญญาณ Wireless ในกรณีที่มีพวก Notebook ที่เก่ากว่า 5 ปีมาเชื่อมต่อ แนะนำเป็น WPA
Passphrase: รหัสสัญญาณ Wireless

Click [Save]

จะขึ้นหน้าจอตามรูป

6. Engenius ENS202-EXT สามารถกำหนดเวลาในการ Reboot ได้นะครับ ในกรณีที่มีการเชื่อมต่อจากเครื่องลูกข่ายๆมากๆ ควรจะมีการกำหนดไไว้ครับ

7. หลังจาก Config อุปกรณ์จะยังไม่มีการบันทึกลง Rom
เข้า Menu Save/Reload

Click [Save & Apply]

เรียบร้อยครับ

ของผมนั่งเซ็ตตั้งนานยังไม่ได้เลยครับ เข้าเซ็ตทางไวเลสได้ แต่ต่อสายแลนเข้าที่กล่องไฟกลับไม่เจอ ลองเอาสายแลนอีกเส้นมาต่อจากเราท์เตอร์เข้าช่องแลนด้านซ้าย ใช้งานได้ปกติแต่ถ้าย้ายมาต่อเข้าที่ช่องแลนของกล่องไฟเชื่อมต่อไวเลสได้แต่เล่นเน็ตไม่ได้

เราท์เตอร์ที่ใช้ครับ

ไอพีหลักที่ใช้

ไอพีที่ตั้งใน ENS202-EXT

yod
ตรวจสอบสาย lan ให้เรียบร้อย จากนั้นต่อตามรูปทีข้อ 1 ปกติถ้าต่อถูกต้อง ไฟตรงคำว่า lan ฝั่งขวาจะติดครับ ส่วน primary/secondary dns ใส่ค่า 192.168.0.1

ตรวจสอบสาย lan ให้เรียบร้อย: สายแลนผมสามเส้น ต่อใช้งานได้ปกติครับ *ต่อตามรูปทีข้อ 1 ปกติถ้าต่อถูกต้อง ไฟตรงคำว่า lan ฝั่งขวาจะติดครับ: ต่อตามนั้นเป๊ะๆ ไม่เชื่อผมจะถ่ายเป็นวิดีโอให้ดูก็ได้ แต่ไฟช่องแลนฝั่งขวามันไม่ขึ้นไม่ติดนี่สิครับ *primary/secondary dns ใส่ค่า 192.168.0.1:ลองมาหมดแล้วครับ แต่ที่เจอคือเวลาเราเซ็ตไอพีเรียบร้อยแล้ว แต่เสียบช่องแลนของกล่องไฟ เน็ตเชื่อมต่อไม่ได้ แต่พอย้ายสายแลนเส้นเดิมมาเสียบช่องแลนด้านซ้าย มันใช้งานได้ครับ จะขออนุญาติส่งกลับไปให้ทางร้านตรวจสอบจะได้หรือไม่ครับ

yod

ตรวจสอบสาย lan ให้เรียบร้อย: สายแลนผมสามเส้น ต่อใช้งานได้ปกติครับ *ต่อตามรูปทีข้อ 1 ปกติถ้าต่อถูกต้อง ไฟตรงคำว่า lan ฝั่งขวาจะติดครับ: ต่อตามนั้นเป๊ะๆ ไม่เชื่อผมจะถ่ายเป็นวิดีโอให้ดูก็ได้ แต่ไฟช่องแลนฝั่งขวามันไม่ขึ้นไม่ติดนี่สิครับ *primary/secondary dns ใส่ค่า 192.168.0.1:ลองมาหมดแล้วครับ แต่ที่เจอคือเวลาเราเซ็ตไอพีเรียบร้อยแล้ว แต่เสียบช่องแลนของกล่องไฟ เน็ตเชื่อมต่อไม่ได้ แต่พอย้ายสายแลนเส้นเดิมมาเสียบช่องแลนด้านซ้าย มันใช้งานได้ครับ จะขออนุญาติส่งกลับไปให้ทางร้านตรวจสอบจะได้หรือไม่ครับ
[/quote]

ส่งมาเคลมที่ร้านได้เลยครับ