Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามการเขียนโปรแกรม Monitoring Network ครับ
    เริ่มโดย phichetpong
    Read 14,406 times

พอดีผมกำลังทำโปรเจคเขียนโปรแกรม Monitoring Network ด้วย C#
โปรแกรมนี้ผมจะเก็บ logfile ของคนที่ใช้ Social Network ในองค์กร แล้วเก็บเป็นกราฟสถิติไว้ดูย้อนหลังครับ
ผมอยากได้คำปรึกษาครับ ผมเขียนได้แต่โครงสร้างของโปรแกรม แต่ Code ยังเขียนไม่ได้ครับ
พี่พอจะมีอะไรแนะนำไหมครับ...ขอบคุณครับ

yod

ลองศึกษา syslog protocol ดูก่อนครับ ว่าสิ่งที่ syslog msg ส่งมาให้เพียงพอกับที่ต้องการหรือเปล่าครับ

ใน google เยอะแยะเลยครับ search syslog protocol หรือ syslog daemon ก็ได้ครับ

ส่วนโปรแกรม c# ต้องศึกษาเรื่องการเขียนเพื่อเชื่อมต่อ protocol tcp หรือ udp เพิ่มเติมครับ ลองเขียนส่ง package ง่ายๆ แล้วอ่าน package ออกมาก่อน