Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Engenius ECB 3500 ใน Mode Repeater เพื่อขยาย สัญญาณ Wireless
    เริ่มโดย yod
    Read 44,192 times
yod

Config อุปกรณ์ Engenius ECB 3500 ใน Mode Repeater เพื่อขยาย สัญญาณ Wireless

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ Engenius ECB3500 ใน Mode Repeater เพื่อขยาย สัญญาณ Wireless ครับ

อุปกรณ์ Engenius ECB-3500  ใช้มาตรฐาน 802.11g ความเร็ว 54/108 Mbps พร้อมด้วย เสาอากาศ 5dBi จำนวน 2 ต้น เป็น Dual Radio จึงสามารถปรับเป็น Mode Repeater ได้ กำลังส่งสูงถึง 27 dBm (500 mW) และยังรองรับการจ่ายไฟฟ้าผ่านสายแลน PoE (IEEE 802.3af) ได้อีกด้วยครับ

โดยปกติ ถ้าเราต้องการขยายสัญญาณ Wireles ถ้าเป็น Firmware เดียวกัน และอุปกรณ์รองรับ Mode WDS ให้ใช้ Mode WDS ดีกว่าครับ แต่ถ้าอุปกรณ์ตัว Main เป็น Access Point ต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ และแถมยังไม่มี Mode WDS ให้ใช้อีก ก็ต้องใช้หลักการ Repeater สัญญาณครับ

ขั้นตอนการ Config อุปกรณ์ Engenius ECB-3500

1. เชื่อมต่อ Computer เข้ากับ Access Point โดยมีการ <a href="https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,181.0/" target="_blank">Fix-IP</a> ที่เครื่อง Computer ด้วยนะครับ
2. Login เข้า GUI ของ AP ด้วย URL: 192.168.1.1 User=admin Password=admin
3. เข้า Menu --> System --> System Properties
Device Name: ตั้งชื่ออุปกรณ์
Operation Mode: Repeater

4. เข้า Menu --> System --> IP Settings
IP Network Settings: Specify an IP address
IP Address: 192.168.1.2
IP Subnet Mask: 255.255.255.0

5. เข้า Menu --> Wireless --> Wireless Network
Click ที่ Site Survey เพื่อเลือกสัญญาณ Wireless ต้อนทางที่เราจะทำการขยายสัญญาณครับ

จากรูปจะเป็นสัญญาณ Wireless ที่มาจากอุปกรณ์ Linksys WRT54GL

Click เลือกที่ MAC Address ของอุปกรณ์

ทดสอบการใช้งาน

ถอดสาย Lan ออกจาก Computer จากนั้นเปิดสัญญาณ Wireless ดูครับ อุปกรณ์รับสัญญาณ Wireless จะมองในลักษณะ Roaming จะมองเป็นชื่อสัญญาณเดียวกันครับ

ลอง Connect สัญญาณ Wireless แล้วทำการ Ping ไปยัง อุปกรณ์ AP

จากนั้นลองเข้า Internet ดูครับ

เรียบร้อยครับ

BB
ครับ คือตอนนี้ผมมี ไวเลสอยู่แล้วถ้าจะขยายสัญญาณไปอีกทีนึงซึ่งไม่ไกลกันมาก ประมาณ 30 เมตร ต้องทำแบบนี้หรือเปล่าครับ

yod

สวัสดีครับ

ถ้าระยะแค่ 30 เมตร ใช้รุ่น Air Live WL-5460AP ทำ Mode Repeater ก็พอแล้วครับ