Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ QNO Firewall Router เพื่อเป็น PPPoE Server
    เริ่มโดย yod
    Read 18,879 times
yod

การ Config อุปกรณ์ QNO Firewall Router เพื่อเป็น PPPoE Server

สวัสดีครับ

สำหรับอุปกรณ์ QNO Firewall Router จะมีบางรุ่นที่สามารถทำเป็น PPPoE Server ได้ครับ ซึ่งจะเหมือนกับทางเราเป็นผู้ให้บริการ Internet ทีนี้ ข้อดีของ Mode PPPoE ดียังไง

a. ป้องกัน Netcut ได้ร้อยเปอร์เซนต์ครับ

และ b. เหมาะกับสำนักงานที่ต้องการให้พนักงานบางคนเข้า Internet ได้ บางคนไม่ให้เข้าใช้งาน ซึ่งเมื่อพนักงานเชื่อมต่อเครือข่ายผ่านสายแลนหรือ Wireless จะสามารถเชื่อมต่อได้ปกติ ใช้ Resource ในวงเครือข่ายได้ แต่จะไม่สามารถเข้าใช้งาน Internet ได้ครับ ต้องมีการ Dial-up ไปยัง PPPoE Server และใส่ค่า UserName/Password ซึ่งจะได้จากผู้ดูแลระบบครับ

1. Config อุปกรณ์ QNO เพื่อเชื่อมต่อ Internet ก่อนครับ การ Config อุปกรณ์ QNO เพื่อเชื่อมต่อ Internet

2. Login เข้าหน้าจอ Config ที่ Menu IP/DHCP --> IP&MAC binding
Click เลือก Block MAC address onthe list with wrong IP Address
และ
Block MAC address not on the list

จากนั้น Click [Apply]

3. ที่ Menu PPPoE Server --> PPPoE Setup
Click เลือก Enable PPPoE Server
กำหนด Server IP Address
DNS (Primary) IP: ใส่หมายเลข IP ของ Router หรือจะใส่ค่า DNS จากผู้ให้บริการ (ISP) ก็ได้ครับ

PPPoE User Account Setup
User Account: กำหนดชื่อ User
Password: กำหนด Password
IP Address: ในกรณีที่ต้องการ Fix IP ให้กับเครื่องลูกข่ายที่เชื่อมต่อเข้ามา ให้เลือกเป็น Assign IP Address ครับ
Click [Add to list]

จากนั้น Click [Apply]

ผมลองทดสอบ Fix IP Address ให้กับเครื่อง Computer ครับ

ลอง Ping ไปที่ Google ผลคือ ไม่ผ่าน

ทีนี้ Ping มาที่ QNO Router

Ping ได้ปกติครับ

การ Config PPPoE Client (สร้าง Dial-UP PPPoE) ที่เครื่อง Computer

ตัวอย่างจะเป็น Windows 7 Pro 32 Bit ครับ

1. เข้าที่ Control Panel --> Network and Sharing Center
Click ที่ Setup a new connection or network

2. Click เลือก Broadband (PPPoE)

3. ใส่ User name และ Password จากนั้น Click [Connect]

4. ถ้า Connect เรียบร้อยจะขึ้นสถานะ Connected ครับ

5. ทดสอบ Ping ไปยัง google จะต้องมี Reply กลับมา

6. ตรวจสอบ IP ที่ได้มาจาก PPPoE Server ครับ

7. ทดสอบเชื่อมต่อกับ Access Point

8. จะต้องมีการ Dial-up ไปยัง PPPoE Server เพื่อที่จะใช้งาน Internet ได้ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D