Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Speed internet ลดลงอย่างมากเมื่อเทียบ wifi vs LAN
    เริ่มโดย hs5zzz
    Read 5,890 times

สวัสดีครับ
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ คือผมใช้ internet fiber 100/30 อยู่ครับ และต้องการกระจายสัญญาณ ให้ครอบคลุม บ้าน และ สนาม
จึงเลือกใช้ access point + LAN ทำเพิ่มขึ้นมา สอง จุด
ปัญญาอยู่ที่ว่า เมื่อเดินสายเสร็จ เทส ความเร็วเน็ตจาก LAN + Laptop ได้ 100 หน่อยๆ ทั้งสองจุด >> OK
คราวนี้ ลองเปลี่ยนเป็น เทสจาก LAN มาเป็น WIFI โดยยืนใกล้ๆ access point จุดนั้นๆ ได้ความเร็วแค่ 40-50 เองครับ ทั้งสองจุด T_T

ลอง เปลี่ยน config access point ก็ไม่หาย คือคิดว่าอย่างน้อย WIFI test speed ก็น่าจะ ใกล้เคียง 100 ไม่น่าจะดรอป ขนาดนี้อ้ะครับ

access point ใช้ของ unfi AC mesh >> https://unifi-mesh.ubnt.com/#products
เป็นแบบ dual band ครับ
Laptop ผม ก็รองรับ 5GHz นะครับ Lenovo T460P แต่ก็เทสได้ speed พอๆกัน [wifi]
มือถือที่ใช่ทดสอบ มี OPPO A57, iphone 5s, ipad mini2, ipad 2017,  ได้พอๆกันเลยครับ.

ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้. รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

yod