Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ ติดตั้ง อุปกรณ์ Wireless USB Adapter Engenius EUB-362 EXT
    เริ่มโดย yod
    Read 45,781 times
yod

การ ติดตั้ง อุปกรณ์ Wireless USB Adapter Engenius EUB-362 EXT

อุปกรณ์ Wireless USB Adapter Engenius EUB-362 EXT ตัวนี้เห็นทาง sale เขาบอกว่าแรงมาก ใช้ดูดสัญญาณ Wi-Fi, Wireless ได้อย่างดี และทำงานได้ไกลถึง 1.2 Km ใช้ Chipset ของ Atheros

*** มีลูกค้านำไปทดลองแล้วครับ ใช้ได้ถึง 800 เมตร ***

ขั้นตอนดังนี้เลยครับ

1. ใส่แผ่น CD Driver ของ Engenius EUB-362 จากนั้นเข้าไปที่ Folder Driver จะเห็นว่ามี Driver ของ Vista ด้วย เครื่องผมเป็น XP เลยสั่ง Run XP ครับ

2. จะมี Wizard ขึ้นมาครับ Next ไปเรื่อยๆ

3. เลือก Install Client Utility & Driver

4. โปรแกรมมันจะถามให้ใส่อุปกรณ์ ก็ติดตั้งใส่เข้าช่อง USB ได้เลยครับ

5. มีถามอีกครับ Click เลือก WLAN Client Utility ไปเลย

6. อ้า....Windows XP มันบอกว่า ไม่เคยทดสอบกับอุปกรณ์ตัวนี้ ไม่เป็นไรครับ กด Continue Anywhere ไปได้เลย

7. ติดตั้งจนเสร็จ จากนั้นก็ Reboot เครื่องครั้งนึงครับ เปิดมาจะมีโปรแกรมเพิ่มที่ Start Menu ให้ Run WLAN USB ต่อเลยครับ

9. จะเห็น Wireless Status ต่างๆ ครับ

10. ไปที่หน้า Profile Management แล้ว Click เลือก Scan

11. เลือกสัญญาณ Wireless ที่ต้องการ Connect ครับ แล้วเลือก Activate

12. ตั้งชื่อ Profile กำหนด Security ใน Wireless Router ของผมเป็น WPA ครับ ก็เลือก WPA จากนั้นกด Configure

13. ป้อน Encrypt Key ที่ตั้งไว้ แล้วกด OK ครับ

14. ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดจะมี Wireless Status ขึ้นที่ Notification Area ครับ

เรียบร้อย  ;D

chatchalerm
เปิดเครื่องทิ้งไว้ซักพักแล้ว usb wireless ขึ้นกากบาดคับทำไงดีคับ