Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Block การเข้าใช้ Internet ของแต่ละ IP ตามช่วงเวลาที่กำหนด
    เริ่มโดย yod
    Read 19,035 times
yod

Block การเข้าใช้ Internet ของแต่ละ IP ตามช่วงเวลาที่กำหนด

หัวข้อนี้ควรทำร่วมกับหัวข้อนี้ด้วยนะครับ การกำหนดเครื่องที่ระบุ MAC และ IP ให้ออก Internet ได้เท่านั้น เพื่อป้องกันไม่ให้ User เปลี่ยน IP Address หรือ Fix IP ที่เครื่องตัวเองครับ

ตรวจสอบ Clock ใน Mikrotik ให้ถูกต้องก่อนครับ เพราะถ้าไม่ถูกจะใช้งานไม่ตรงกับที่เราตั้งไว้

1. Menu IP --> Firewall --> Address List กำหนด IP ที่ต้องการจะให้ใช้ Internet ตามช่วงเวลา ในตัวอย่างจะเป็นหมายเลข IP 192.168.88.253 และ 192.168.2.254 ตั้งชื่อ Name ให้สื่อนิดนึงนะครับ ตัวอย่างตั้งชื่อเป็น Limit-Access-Internet

2. Menu IP --> Firewall -->Filter Rules
Tab General
Chain: forward
Out. Interface: ether1 (Interface ที่ออก Internet ถ้าเป็นแบบ PPPoE ชื่อ default จะเป็น pppoe-out1)

Tab Advanced
Src. Address List: Limit-Access-Internet

Tab Extra ตัวอย่าง ไม่ให้ใช้งาน Internet ช่วงเวลา 12.00 - 16.00 ทุกวัน
Time: 12:00:00 - 16:00:00 (หน่วยเป็น hh:mm:ss)

Tab Action
Action: drop

หรือจะกำหนดในรูปแบบ 2 ช่วงเวลาคือ ไม่ให้ใช้งาน Internet เวลา 08.00 - 12.00 และ 13.00 - 17.00 ให้กำหนด Filter Rule ขึ้นมา 2 กฏครับ ตามรูปเลย ถ้าช่วงเวลาไม่ตรงกับกฏที่ตั้งไว้ จะขึ้น inactive time

ทดสอบ

ลองเปลี่ยนค่า Time เพื่อทดสอบช่วงเวลาในการเข้าใช้งาน Internet ครับ ทางผมทดสอบด้วยการ Ping ไปที่ google เลย เพื่อความชัวร์  ;D

เครื่องที่กำหนดใน Address List Limit-Access-Internet จะเป็นการ Block ไม่ให้เข้าใช้งาน Internet เท่านั้นนะครับ แต่ในวง Lan จะยังสามารถใช้งานได้ปกติ ยัง แชร์ไฟล์ ส่งข้อมูลหากันได้

เรียบร้อยครับ  ;D ;D