Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ลง firmware openwrt แล้วอยากกลับไปใช้ firmware เดิมครับ
    เริ่มโดย jack
    Read 28,026 times
jack

รบกวนด้วยครับ

ผมดันไปลง firmware openwrt เล่นๆ กะว่าจะลองเล่นแบบ linux แต่มันยากไปอะครับ อยากเอากลับไปเป็นเหมือนเดิมครับ ลองค้นในเน็ตก็ทำแล้วไม่ได้ ใช้คำสั่ง tftp ตามที่เขาแนะนำมันก็ดันขึ้น timeout occurred งมมาหลายวันแล้วครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ  :'(

yod

สวัสดีครับ

มีลูกค้าผมหลายคนครับที่ชอบลองเล่นพวกนี้ ดีครับ จะได้ลองเล่นอะไรแก้เซ็งกัน แต่เนื่องเจ้า open-wrt ดันไม่มี web gui ให้ใช้ อาจจะงงกันเล็กน้อยครับ

แต่จะลง webif ก็ได้น่ะครับ มี web gui ให้ใช้ด้วยครับ

"ถ้าแก้ไม่ได้ต้องเอาไปทำที่ทับกระดาษ"
ฝรั่งเขาบอกมาอย่างนี้ ;D

มี 3 วิธี

ยังเข้า shell ได้อยู่ใช้มั้ยครับ ?

แรกเริ่มเลย ให้ Fix IP ที่เครื่อง Computer เราไว้ด้วยนะครับ เอาเป็น IP: 192.168.1.2 Subnet 255.255.255.0

วิธีที่ 1

ใช้ putty หรือโปรแกรมที่คุณใช้อยู่ ssh เข้า shell จากนั้นพิมพ์ตามนี้ เพื่อ set nvram

# nvram set boot_wait=on
# nvram set wait_time=10
# nvram commit
# reboot

พอ Reboot เสร็จ ลองใช้คำสั่ง

# nvram get boot_wait

ผลลัพท์จะต้องเป็น on นะครับ

จากนั้นเอา firmware ตัวที่เราต้องการจะลงทับไปวางบน drive c ของเครื่อง computer เปิด command prompt ขึ้นมา 2 หน้าต่าง

หน้าต่างแรก พิมพ์คำสั่ง ping 192.168.1.1 -t (192.168.1.1 คือ IP ของ wrt54gl ) เคาะ enter ไปเลย
หน้าต่างที่ 2 พิมพ์คำสั่ง tftp -i 192.168.1.1 PUT <ชื่อ firmware อันใหม่>.bin (192.168.1.1 คือ IP ของ wrt54gl )
ปิด power ตัว wrt54gl แล้วเปิดใหม่
ในหน้า ping มันจะขึ้น error หรืออะไรก็ตามที่ไม่ใช่การ ping เจอ ยังไม่ต้องสนใจ รอจนกระทั่ง ping เจอ บรรทัดแรก ให้เคาะ enter ที่หน้าต่างที่ 2 ทันทีครับ โปรแกรมมันจะ upload firmware ขึ้นไป จากนั้นตัว wrt54gl จะจัดการของมันเอง รอประมาณ 5 นาที ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็หมายถึงสามารถใช้งานได้เรียบร้อย

วิธีที่ 2

ถ้า วิธีแรกไม่ได้ผล ดันขึ้น timeout occurred ตามที่คุณบอก หรือ error อะไรก็ตาม

เอาใหม่ครับ

Login เข้า shell

เข้า tmp path

# cd /tmp

download firmware จาก web ที่ให้ download หรือจากใน host ของผมก็ได้ครับ https://www.sysnetcenter.com/firmware/ddwrtv24micro.bin จะเป็น dd-wrt รุ่น micro

# wget https://www.sysnetcenter.com/firmware/ddwrtv24micro.bin

เปลี่ยน header ของ file ด้วยคำสั่ง

# dd if=ddwrtv24micro.bin of=ddwrtv24micro.trx bs=32 skip=1

จัดการ flash firmware ซะเลย

# mtd -e linux -r write ddwrtv24micro.trx linux

จะขึ้น Unlock และก็ Erase อะไรนี้แหล่ะ รอตัว wrt54gl reboot เอง เป็นอันเรียบร้อยครับ

วิธีที่ 3 ยาขนานสุดท้าย ง่ายสุด

login เข้า shell

เข้า path tmp

# cd /tmp

เอา firmware tomato จาก web ผมก็ได้ครับ

# wget https://www.sysnetcenter.com/firmware/tomato.trx

flash firmware เป็น tomato ซะ เพื่อจะเอา gui มาใช้

# mtd -e linux -r write tomato.trx linux

จะขึ้น unlock ก่อน และก็ erase เหมือนข้างบน รอตัว wrt54gl reboot เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ลองพิมพ์ url: 192.168.1.1 ถ้าจำไม่ผิด user และ password จะเป็น admin/admin

ทีนี้ก็เข้าหน้า admin จะมีหน้าจอให้ up firmware ใหม่ได้ครับ ก็ให้ลงเป็นของ linksys original ไปก่อนก็ดีครับ

อ้อ ลืมบอกไปอย่าง พยายาม set ให้ wrt54gl ต่อออก internet ให้ได้ด้วยนะครับ ก่อนทำข้อ 2 และ 3 วิธีการ set ทำเป็น mode ap ธรรมดาครับ เอา modem มาทำเป็น pppoe แล้วเสียบสาย lan เข้า wrt54gl เพราะถ้าจะทำให้ wrt54gl firmware openwrt เป็น pppoe มันจะยุ่งยากไป และระวังเรื่อง ip ชนกันด้วยครับ

น่าจะเรียบร้อยนะครับ
good luck. ;)

dang2k
จากแบบที่ 1 destination คืออะไรครับ ไม่เห็นใส่เลย
TFTP [-i] host [GET | PUT] source [destination]

yod

คำสั่ง tftp ใช้ format ตามที่ผมแจ้ง ใช้ได้เช่นเดียวกันครับ

โดยที่ host ที่เราจะ up firmware ขั้นไปคือ 192.168.1.1 ครับ