Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• จำกัด ความเร็ว Internet ให้แต่ละเครื่อง ด้วย RouterBoard Mikrotik
    เริ่มโดย yod
    Read 18,414 times
yod

จำกัด ความเร็ว Internet ให้แต่ละเครื่อง ด้วย RouterBoard Mikrotik

ขั้นตอนแรกให้ Config อุปกรณ์ MikroTik เพื่อเชื่อมต่อ Internet ก่อนครับ

1. Login เข้า Router Board ด้วย WinBox

2. เลือก Menu Queues

3. ที่ Tab General กำหนดค่าดังนี้ครับ
Name: ตั้งชื่อ Queue
Target Address: 192.168.1.0/24 (กำหนด IP ให้อยู่ใน Class เดียวกับที่เรากำหนดไว้)
Max Limit:
Target Upload: ค่าความเร็ว Upload ที่ต้องการจำกัด
Target Download: ค่าความเร็ว Download ที่ต้องการจำกัด
จากตัวอย่างผมกำหนดไว้ที่ 2M ถ้าต้องการมากกว่า 2M ให้พิมพ์ได้เลยครับ

เสร็จแล้ว Click [Apply]

ลอง Test Speed ดูครับ

เรียบร้อยครับผม  ;D ;D

ใช้ได้ทุกเครื่องมั้ยครับ ในเครือข่าย
20/2m  ควรจะจัดสรรยังไงให้เท่ากันครับ 30 user
active พร้อมกันครั้งละไม่เกิน 20 user

ได้โปรดชี้แนะ

yod

สวัสดีครับ

ถ้าเข้า web ปกติ ซักคนละ 1Mbps จริงๆก็เหลือเฟือแล้วครับ

แต่ที่ให้มา ทำไมไม่มีในส่วนของ queues ผมเห็นมันว่างนะ
เซ็ตตัวนี้ตัวเดียว ใช้ได้ทั้งวง lan ใช่มั้ย
ตอนแรกผมคิดว่า ต้อง add เข้าไปให้พอดีกับจำนวน user  ????

ขอบคุณครับ