Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• เชื่อมต่อเครือข่ายระยะทาง 34 กิโลเมตร ด้วย Ubiquiti RocketM5 ความเร็ว 80Mbps+
    เริ่มโดย yod
    Read 156,519 times
สุพรรณ ปัญญาคม

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
น้องใหม่วงการนะครับ  บ้านนอกไม่มีโทรศัพท์พื้นฐาน ผมมีปัญหาอย่างมากกับเน็ตที่ผมใช้ปัจจุบัน CAT CDMA  EC226 ซึ่งเป็นทางเลือกทางเดียวในขณะนั้นและจนถึงทุกวันนี้ผ่านมาแล้ว ปีที่ 5
ผมหา หนทางหลายอย่าง รอ TOT TT&T TA CAT 3BB  อะไรก็ตาม ผมไปยื่นหนังสือคำร้องขอใช้บริการไว้หมด แต่ก็หมดหวัง เพราะเงื่อนใขหลายประการ ท่านคงทราบดี

บ้านผมห่างจากตัวเมืองแค่ 9 กม. (ไม่น่าเชื่อว่าจะไม่มีโทรศัพท์พื้นฐาน+Hispeedinternet)
ผมต้องการใช้เน็ตเร็ว 10M ขึ้นไป แบบไม่จำกัดปริมาณข้อมูลเหมือน 3G ประเทศไทยปัจจุบัน
ต้องใช้ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ขอคำแนะอย่างละเอียดครับ
ส่งมาที่เมย์ล ได้เลย panyakom99@hotmail.com วันทูคอล085-768-9936, ดีแทค085-017-5937 หรือว่าช่างจะรับงานก็เสนอราคามาได้เลย

ผมเข้ามาที่เวบนี้หลาย ๆ  ๆ  ๆ ๆ ๆ ครั้งมาก

ถ้าผมซื้อของแล้วต้องไปติดต่อ TOT หรือ CAT (ในตัวจังหวัดมี 2 ที่ ๆ มีเสาสูง ๆ แต่ปรึกษาช่างรวมทั้งผู้จัดการด้วยไม่รู้ หรือไม่อยากทำให้ก็ไม่รู้)
ผมต้องซื้ออะไรบ้าง งบประมาณแบบละเอียดเท่าใหร่ครับ
ผมสนใจ ตัว NanoBridge  กับตัว Rocket M Dish ไม่รู้ว่าจะไปเชื่อมต่อกับเขาอย่างไร ต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกบ้าง ขอคำแนะนำด่วน  ๆ ๆ ด้วยครับ
ผมสนใจ

แผนที่

ปฐมพงศ์ บุญแสง
เข้ามาให้กำลังใจครับ ผมเองก็แอบเข้ามาอ่านที่นี่บ่อยๆ เวลามีปัญหาเรื่องไวเลส

เพราะว่าที่นี่มีแนะนำอุปกรณ์ และเรื่องการตั้งค่าอุปกรณ์เยอะ ^^

สู้ๆนะครับ How to Wireless ของผม  ;D

ถึงไม่ได้สมัครสมาชิกบอร์ด เพราะว่าไม่ได้โพสอะไรประจำๆ แต่ผมก็มีตัวตนนะ ^^ อิอิ

http://www.facebook.com/ManeeManaPeteVeraChujai

;)

เด็กหัดเดิน
ผมไม่ค่อยได้มีความรู้เรื่องนี้เลย เเต่ผมสนใจที่จะทำธุริกิจ ให้เช่าสัญญาณอินเตอร์เน็ต
ไม่ทราบว่า พี่เเอดมินจะเเนะนำผมได้ไหมครับ

งานเงินงบ หมด
 ???หาไวเลส อันเก่า 10 เมตรหลุดล่ะ ???สัญณาน  :'([เสาหาย]
ยากได้ซัก10กิโล งบ2000 ;D

themetal
คนที่กล่าวหาว่าเขาสร้างภาพ ไปไหนละ ไม่เข้ามาตอบกระทู้ต่อล่ะครับ ตัวเองทำไม่ได้ก็ไป Discredit เขาซะงั้น

ใช้แล้วครับ set นี้เลยครับ ไม่มีปัญหา ขอบคุณ sysnetcenter ด้วยครับ

yod

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับข้อมูลการติดตั้งดีๆแบบนี้   ;D ;D ;D ;D

สิงห์บุรี

อย่างนี้ต้องลองครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยติดUbiquiti RocketM5 ครับ ปี่55ผมติดแต่Ubiquiti PowerBridge M5ประมาณ50กว่าตัวครับและUbiquiti Rocket M5 Access Point+Ubiquiti Airmax Sector 5Gครับส่วนUbiquiti NanoStation LocoM5กับUbiquiti AirGrid M5 HPไม่ต้องพูดถึงครับ เราต้องไปดูหน้างานจริงๆครับ ทิศทางได้องศาได้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับระยะทางเป็นส่วนประกอบครับ ผมว่าก่อนที่จะติอะไรใครเราควรศึกษาให่ดีก่อนครับ เอาใจช่วยครับว่างๆจะฝากรูปไว้ให้ดูครับ

สิงห์บุรี

อย่างนี้ต้องลองครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยติดUbiquiti RocketM5 ครับ ปี่55ผมติดแต่Ubiquiti PowerBridge M5ประมาณ50กว่าตัวครับและUbiquiti Rocket M5 Access Point+Ubiquiti Airmax Sector 5Gครับส่วนUbiquiti NanoStation LocoM5กับUbiquiti AirGrid M5 HPไม่ต้องพูดถึงครับ เราต้องไปดูหน้างานจริงๆครับ ทิศทางได้องศาได้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับระยะทางเป็นส่วนประกอบครับ ผมว่าก่อนที่จะติอะไรใครเราควรศึกษาให่ดีก่อนครับ เอาใจช่วยครับว่างๆจะฝากรูปไว้ให้ดูครับ

[/quote]

เยี่ยมเลยครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะ

แต่ทำไมแถวบ้านผม TOT เค้าเข้มงวดจัง วันก่อนเห็น NanoStation Colo M2 ที่บ้านผมเค้าบอกให้เอาลง ทั้งๆที่ผมใช้อยู่ในเขตรั้วบ้านผมเอง