Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การสร้าง Mikrotik Hotspot User โดย Login ได้หลายๆ เครื่อง พร้อมกัน
    เริ่มโดย yod
    Read 50,954 times

ลองทำตามรูปเลยครับ อันนี้ใช้งานจริงครับสำหรับกรุ๊ปงานสัมนา

ไปลองมาให้ครับแอบข้องใจนิดหน่อย

สามารถกำหนดได้เลยครับ ผมลองใช้เครื่องที่ 3 ล็อกอินเข้ามาไม่สามารถล็อกอินได้ครับ
ไม่ทราบว่าเซ็ตค่ายังไงบ้างครับ
[/quote]
ขอบคุณมากครับ คุณ tOn— ที่อุตส่าห์ไปทดสอบให้ครับ :D  ที่ผมเจอปัญหาอยู่นั้นเป็นในส่วนของ User Manager ครับ ส่วนใน winbox ไม่มีปัญหาอะไรครับ add ได้ปกติครับ ;D

ไปลองมาให้ครับแอบข้องใจนิดหน่อย

สามารถกำหนดได้เลยครับ ผมลองใช้เครื่องที่ 3 ล็อกอินเข้ามาไม่สามารถล็อกอินได้ครับ
ไม่ทราบว่าเซ็ตค่ายังไงบ้างครับ
[/quote]
ขอบคุณมากครับ คุณ tOn— ที่อุตส่าห์ไปทดสอบให้ครับ :D  ที่ผมเจอปัญหาอยู่นั้นเป็นในส่วนของ User Manager ครับ ส่วนใน winbox ไม่มีปัญหาอะไรครับ add ได้ปกติครับ ;D
[/quote]

อ้าวหลอครับ ปล่อยไก่เลย ไว้พรุ่งนี้ผมจะลองให้นะครับ  :D

ขอบคุณคุณ wong62 อีกครั้งครับ ผมลองทำตามแล้วครับ แต่ไม่ประสบความสำเร็จเหมือนเดิม ไม่แน่ใจว่าตกหล่นขั้นตอนไหนไป  แล้วจำเป็นต้องทำทั้งใน user manager และ winbox ทั้งสองที่หรือเปล่าครับ ???
อย่างนี้ดีกว่าผมขออธิบายวัตถุประสงค์ที่ผมต้องการก่อนนะครับ เผื่อว่าใครมีอะไรดีๆแนะนำครับ  ที่มาที่ไปคืออย่างนี้ครับ ปกติผมจะใช้ user manager ในการ gen Username แบบอัตโนมัติครับ ครั้งละ 20-30 users เวลาลูกค้ามาขอใช้บริการ Hotspot ผมก็จะให้ลูกค้าคนละ 2 username เพราะส่วนใหญ่ลูกค้าจะมี Notebook และ Smart phone ด้วย แต่มาช่วงหลังลูกค้าอยากได้แบบ username ตัวเดียวแต่สามารถใช้ได้ 2 เครื่องพร้อมๆกัน ผมลองหาวิธีดู ก็เจอกระทู้ของคุณ yod ก็เลยทำดู แต่ในกระทู้ของคุณยอดเป็นการ add user ใน winbox ทำให้ผมไม่สามารถ gen user แบบอัตโนมัติหลายๆ Username ได้ก็เลยไปทำใน User Manager ดูปรากฎว่าทำแล้วเจอปัญหาคือพอเอาไปใช้งานจริงปรากฎว่าใช้ได้แค่เครื่องเดียว เครื่องที่2 มันจะขึ้น no more session are allowed for user ... ครับ ใครพอมีอะไรดีๆแนะนำ เชิญนะครับ  ขอบคุณครับ :)

จุดสำคัญคือ ชื่อต้องตรงกันนะครับเช่นที่ profile limitation-->constrains-->group name ต้องตรงกับ user profile ใน winbox

ข้องใจเลยไปลองให้อีกรอบ ^^

ผมก็ทำได้ปรกติครับ ว่าแต่ท่าน config ตัว mikrotik อย่างไรบ้างครับ

ทำ radius หรือยัง

ถึงบางอ้อแล้วครับ  ต้องขอบคุณ wong62 และเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆที่ช่วยทดสอบและให้คำแนะนำมาเรื่อยๆครับ  ตอนนี้ผมทำได้แล้วครับ ทำตามตัวอย่างคุณwong62ได้เลยครับผมไปทำพลาดตรงตัวอักษรพิมพ์ใหญ่พิมพ์เล็กที่ profile limitation-->constrains-->group name ครับ  และผมได้ทดลองเพิ่มจากของคุณ wong62 ด้วยก็คือ ตรง profile limitation-->constrains-->group name ใน user manager ผมไม่ใส่อะไรเลย  แต่ไปแก้ Shared Users ใน winbox ของ User ที่ชื่อ default ให้มีค่ามากกว่า 1 คน ก็ทำให้สามารถกำหนด User ใน User manager สามารถ Share ได้มากกว่า 1 เครื่อง เช่นกันครับ  ขอบคุณเพื่อนสมาชิกท่านอีกครั้ง  :D

ถึงบางอ้อแล้วครับ  ต้องขอบคุณ wong62 และเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆที่ช่วยทดสอบและให้คำแนะนำมาเรื่อยๆครับ  ตอนนี้ผมทำได้แล้วครับ ทำตามตัวอย่างคุณwong62ได้เลยครับผมไปทำพลาดตรงตัวอักษรพิมพ์ใหญ่พิมพ์เล็กที่ profile limitation-->constrains-->group name ครับ  และผมได้ทดลองเพิ่มจากของคุณ wong62 ด้วยก็คือ ตรง profile limitation-->constrains-->group name ใน user manager ผมไม่ใส่อะไรเลย  แต่ไปแก้ Shared Users ใน winbox ของ User ที่ชื่อ default ให้มีค่ามากกว่า 1 คน ก็ทำให้สามารถกำหนด User ใน User manager สามารถ Share ได้มากกว่า 1 เครื่อง เช่นกันครับ  ขอบคุณเพื่อนสมาชิกท่านอีกครั้ง  :D
[/quote]

ดีใจด้วยครับ