Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ config อุปกรณ์ Modem Huawei SmartAX MT880 (3BB) ให้เป็น Mode Bridge
    เริ่มโดย yod
    Read 125,712 times
yod

การ config อุปกรณ์ Modem Huawei SmartAX MT880 (3BB) ให้เป็น Mode Bridge

Modem รุ่นนี้จะได้รับแจกจากทาง 3BB ครับ

1. เชื่อมต่อสาย Lan จาก Modem เข้ากับ Computer

2. เปิด Internet Explorer พิมพ์ 192.168.1.1 ที่ URL จากนั้นกด Enter

3. ใส่ User Name เป็น admin และ Password เป็น 3bb

4. ทีหน้าจอ Config ของ Modem ให้ Click ที่ [Basic] --> [WAN Setting]

5. เลือก Mode เป็น Bridge แล้วก็กำหนด VPI กับ VCI ให้ตรงตามของผู้ให้บริการ ถ้าเป็น 3BB ก็ตามรูปได้เลยครับ จากนั้นก็ Click [Submit]

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D

anonymous
 ;D สวัดดีครับ คือผมมีข้อสงสัยเล็กน้อยครับ อยากจะถามเป็นข้อๆดังนี้นะครับ
  1.ตรงข้อในการเลือก โหมดนี่ Bridge mode กับ Pure mode ต่างกันยังไงครับ
  2.ตรง Encapsulation ครับ รูปแรกแรกเป็น PPPoE แต่รูป2เป็น RFC2684 อันนี้หมายถึงผมต้องเปลี่ยนตรงนี้ด้วย

คืออย่างนี้นะครับคือผมได้ซื้อ WirelessRouter Linksys WRT54GL เพื่อจะมาต่อกับ Modem Huawei SmartAX MT880 ตามลักษณะนี้ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=90  ต้องการต่อเป็นแบบที่2 ตามลิงค์  มีข้อนึงที่เกิดความสงสัยครับ คือ
   - ตัว Modem ต้อง Setค่า IP ให้ Modem รึป่าวครับ ถ้าไม่เสร็จ คราวหลังเราแก้ไขค่าของ โมเด็ม จะเข้าไปแก้ด้วย IP อะไร และต้วWRT54GL ต้อง setมั๊ย
โจทย์คืออยากให้ Modem ทำหน้าที่แค่ modem อะ ครับ อยากให้ WRT54GL ทำ Manage จัดสรรต่างได้

รบกวนเจ้าของกระทู้ช่วยทีนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ :P