แนะนำสินค้า, งานติดตั้ง, ทดสอบสินค้า > งานติดตั้งอุปกรณ์ Wireless, เครือข่ายไร้สาย, ระบบ Hotspot, Network

เชื่อมต่อเครือข่ายระยะทาง 34 กิโลเมตร ด้วย Ubiquiti RocketM5 ความเร็ว 80Mbps+

<< < (7/11) > >>

yod:
http://www.sysnetcenter.com/images/fromboard/ubiquiti-rocket-dish1.jpg[/img]

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับข้อมูลการติดตั้งดีๆแบบนี้   ;D ;D ;D ;D

สิงห์บุรี:
อย่างนี้ต้องลองครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยติดUbiquiti RocketM5 ครับ ปี่55ผมติดแต่Ubiquiti PowerBridge M5ประมาณ50กว่าตัวครับและUbiquiti Rocket M5 Access Point+Ubiquiti Airmax Sector 5Gครับส่วนUbiquiti NanoStation LocoM5กับUbiquiti AirGrid M5 HPไม่ต้องพูดถึงครับ เราต้องไปดูหน้างานจริงๆครับ ทิศทางได้องศาได้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับระยะทางเป็นส่วนประกอบครับ ผมว่าก่อนที่จะติอะไรใครเราควรศึกษาให่ดีก่อนครับ เอาใจช่วยครับว่างๆจะฝากรูปไว้ให้ดูครับ

สิงห์บุรี:
ต้องขออภัยก่อนนะครับว่าไม่ได้คิดเข้ามาโจมตีใดๆ เพี่ยงแต่ทางผมเองก็มีประสบการณ์ติดต้่ง Wireless ระยะไกลมา 7-8 ปีแล้ว เห็นภาพการติดตั้งมีจุดที่น่าสงสัยหลายอย่างเช่น ฝั่งที่ติดตั้งอยู่บนเขาใช้จาน 30dbi แต่อีกฝั่งใช้จานไม่น่าเกิน 20dbi แถมติดต่ำกว่าต้นไม้อีกแล้วมันจะ Link กันได้อย่างไร และอีกเหตุผลหนึ่งถ้า Link ถึง 34 กิโลเมตรไม่มีทางที่จะอยู่ตรงบริเวณที่ลูกศรชี้หรอกครับ นอกจากนี้ระยะขนาด 34 กิโลเมตรไม่มีทางเลยที่จะได้ 80 Mbps สำหรับ Ubiquiti เพราะทางผมเองก็ติดตั้งมาหลายยี่ห้อรวมถึงยี่ห้อนี้ด้วย ที่สำคัญ Signal Strength ได้ถึง -64dbm ขนาดห่างกันประมาณ 2 กิโลเมตรยังไม่ได้ขนาดนี้เลยครับ และแถมยังใช้ Channel Width 40Mhz ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่ เพราะถ้ายิ่งส่งสัญญาณไปไกลยิ่งต้องใช้ Channel Width ที่แคบมากขึ้น แต่ของคุณใช้ขนาดใหญ่

ยังไงลองตอบข้อสงสัยผมหน่อยแล้วกันนะครับ บางทีคุณอาจจะใช้เทคโนโลยี่ใหม่ก็ได้ ที่ทางผมเองยังไม่เคยพบ
อย่างนี้ต้องลองครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยติดUbiquiti RocketM5 ครับ ปี่55ผมติดแต่Ubiquiti PowerBridge M5ประมาณ50กว่าตัวครับและUbiquiti Rocket M5 Access Point+Ubiquiti Airmax Sector 5Gครับส่วนUbiquiti NanoStation LocoM5กับUbiquiti AirGrid M5 HPไม่ต้องพูดถึงครับ เราต้องไปดูหน้างานจริงๆครับ ทิศทางได้องศาได้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับระยะทางเป็นส่วนประกอบครับ ผมว่าก่อนที่จะติอะไรใครเราควรศึกษาให่ดีก่อนครับ เอาใจช่วยครับว่างๆจะฝากรูปไว้ให้ดูครับ

[/quote]

UpSquare:
เยี่ยมเลยครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะ

แต่ทำไมแถวบ้านผม TOT เค้าเข้มงวดจัง วันก่อนเห็น NanoStation Colo M2 ที่บ้านผมเค้าบอกให้เอาลง ทั้งๆที่ผมใช้อยู่ในเขตรั้วบ้านผมเอง

yod:

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่  ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version
Sitemap