Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Engenius ENH 220-EXT ใน Mode : Access Point
    เริ่มโดย jirasaksaelim
    Read 11,386 times

ผมได้ติดตั้ง Engenius ENH 220-EXT เพื่อปล่อยสัญญาญอินเตอร์เน็ตที่โรงแรม ทั้งหมด 3 ตัว รอบต้นมะพร้าว (ตัวโรงแรมเป็นตึกเป็นรูปครึ่งวงกลม โดยต้นมะพร้าว อยู่ตรงกลางโรงแรมครับ) เมื่อติดตั้งเรียบร้อยแล้วลองเช็คความเร็ว (Speed Test) ผ่าน AP แต่ละตัว (ผ่าน Linksys LGS105 Switch 10/100/1000) รู้สึกว่าช้ามาก 0.5-2 Mb เท่านั้นเอง และเมื่ออยู่ไกลจากต้นมะพร้าว มีความรู้สึกว่าต่อ WiFi ยากอยู่ครับ จึงขอสอบถามว่า

1.) ติดตั้ง Engenius ENH 220-EXT ทั้งหมด 3 ตัว รอบต้นมะพร้าว มีผลต่อความเร็วหรือการรบกวนสัญญาณ ไหมครับ
2.) Channel / Frequency ตอนนี้ตั้งไว้เป็น Auto ควรจะตั้ง Channel ไว้ห่างๆเช่น CH 3 - Ch 8 - Ch 13 จะดีกว่าไหมครับ
3.) Channel HT Mode : 20 MHz กับ 20/40 MHz ต่างกันอย่างไรครับ
4.) มีอะไรที่ต้องเซ็ตค่าเป็นพิเศษไหมครับ

หมายเหตุ : - ปล่อยสัญญาญอินเตอร์เน็ตผ่าน Mikrotik CCR1036-12G-4S
             - Speed Test วัดได้จากสายแลนต่อตรงเข้าคอมพิวเตอร์ประมาณ 10 Mb
             - ทดสอบ Speed Test ผ่าน Ubiquiti NanoStation M2 ได้ประมาณ 7-8 Mb

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

yod

1. AP 3 ตัวนี้ติดตั้งที่ต้นมะพร้าวต้นเดียวกันหรือไม่ครับ ถ้าต้นเดียวกัน ตอนทดสอบ ให้ตั้งชื่อ ssid คนละชื่อก่อนนะครับ แล้วทดสอบทีละชื่อ
2. channel เลือกเป็น 1, 6 และ 11 ครับ ch13 อุปกรณ์ device ในเมืองไทยจะรับสัญญาณไม่ได้ครับ
3. เป็นความกว้างของช่องสัญญาณ ตั้งเป็น 20/40 ครับ ตัวที่รับ 40Mhz ได้ จะได้ความเร็วที่สูงกว่า แต่ถ้ามี 20Mhz มาแจม จะถูกปรับเป็น 20Mhz ทั้งหมด
4. ตรวจสอบ channel แถวๆนั้นครับ ว่าไปชนกับใครหรือไม่ และ กำลังส่งอย่าปรับให้สูงมาก ตั้งเป็นซัก 23dBm ก็พอครับ ยิ่งกำลังส่งสูง Bandwidth จะยิ่งต่ำลง

ขอรูปแผนผังการต่อด้วยครับ กำลังงงว่า test ผ่าน switch ในแบบไหนครับ ลองทดสอบ test speed ผ่าน wireless ได้เท่าไหร่ครับ

วันนี้ลองเปิดใช้งาน Access Point ครั้งละตัว ปรากฏว่า Speed Test ค่อนข้างดีเลยครับ ตอนนี้เลยเปิดใช้งานเพียงแค่ตัวเดียวก่อนครับ

พรุ่งนี้จะลองทดสอบกาตั้งค่าอื่นๆ แล้วจะรายงานผลให้ทราบอีกครั้งครับ

เพิ่งเอะใจ ตัว POE ทั้งสามตัวผมต่อสาย ground เส้นสีเขียวไว้ แล้วมัดรวมกันแล้วตอกลงดิน อาจจะเป็นผลให้กวนสัญญาณกันหรือเปล่าเวลาเปิดพร้อมกัน เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองเช็คอีกรอบ