Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ช่วยแนะนำ Access Point แบบ outdoor หน่อยครับ
    เริ่มโดย akihiko
    Read 12,055 times

โจทย์คือ ผมตั้ง wifi router ไว้ในห้องของน้อง แล้วผมอยู่อีกห้องนึง ระยะห่างของ 2 ห้องนี้ อยู่ที่ 10 เมตร ซึ่งจะมีกำแพงกั้นค่อนข้างหนาพอสมควร ทำให้อีกห้องนึงรับสัญญาณได้ไม่ดีพอ เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง ถ้าผมใช้ access point ในการขยายสัญญาณให้ไปได้ไกลขึ้นจะทำให้สัญญาณ แรงขึ้น สามารถทะลุกำแพงมาได้ดีขึ้นไหม  ซึ่งงบมันมีจำกัด ผมเลยเล็งตัวนี้ไว้ Engenius ENS500EXT ช่วยแนะนำหน่อยครับ

yod

ลองดูตามนี้ครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=1894.0

ens500ext จะปล่อยสัญญาณ 5GHz อุปกรณ์ที่คุณใช้ต้องรองรับ 5GHz ด้วยนะครับ

Wi-Fi       IEEE 802.11b       WLAN       สูงสุด 11Mbps       100 เมตร       2.4GHz  

อันนี้คือที่เครื่องผมรับได้อะครับ ใช่ดูจากตรงนี้ปะครับ

yod

รับ 2.4ghz ได้อย่างเดียวครับ ต้องเลือก access point ที่ปล่อยสัญญาณ 2.4ghz ครับ

อีกเรื่องนึงครับ เห็นในลิงค์แนะนำตัวนี้ไว้ น่าจะใช้กับผมได้ UBIQUITI PICOSTATION M2HP ACCESS POINT

ผมไม่มีความรู้ด้านพวกนี้เลย ถ้าซื้อมาตัวเดียวนี่ก็ใช้ได้ใช่ไหมครับ แล้วมันจำเป็นต้องติดตั้งสูงๆไหม ครับ อีกเรื่องนึงคือ ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมอะไรอีกไหม ถ้าติดนอกอาคาร ลากสายแลนไป ฟ้าจะผ่าไหมอะครับ

yod

แนะนำเป็นตัวนี้ครับ กำแพง 2 ชั้น ได้อยู่ครับ