Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• เชื่อมต่อเครือข่ายระยะทาง 34 กิโลเมตร ด้วย Ubiquiti RocketM5 ความเร็ว 80Mbps+
    เริ่มโดย yod
    Read 156,518 times

ใช้เทคโนโลยีได้เกิดประโยชน์จริง ๆ  ;D

เทพ มากๆ ครับ สุดยอดจริงๆครับ เทคโนโลยีสมัยนี้ ได้ความรู้อีกเยอะเลย ขอบคุณมากครับ คุณยอด

ขอโทษทีครับ ลืมตอบ ;D ;D

เรื่องน้ำ น่าจะไม่มีน้ำหลากมาหลายปีเลยละครับ พี่ปรีชาเขาอยู่พื้นที่นี้มานาน เขาเป็นคนเลือกจุดครับ

ตอนนี้เพิ่ม battery ไปอีกตัวครับ ต่ออนุกรมกัน เพราะหน้าฝน มีปัญหาครับ แสงไม่พอ output power ที่ต่อเข้า rocket + sector ก็ปรับลงแค่พอเชื่อมต่อได้

และมีอีกที่กำลังขึ้นครับ กล้อง ip เขาเทพ zoom ได้ไกลมาก แต่ไม่ได้จับนายพรานครับ เอาไว้ส่องเสือ ที่หอดูสัตว์ป่าครับ
[/quote]

หอดูสัตว์ป่านี่ ให้เฉพาะเจ้าหน้าที่ดูเฉย ๆ หรือเปิดให้เที่ยวด้วยครับ อยากไปส่องบ้างจัง อยากเห็นว่าคุณภาพกล้องเขาขนาดไหนครับ แจ่ม ๆ มั๊ย เผื่ออยากได้เอามาติดจับรถฝ่าไฟแดงบ้างครับ แหะ ๆ ๆ ๆ

หลายคนที่อ้าง โน่นนั่นนี่มากมาย ตกม้ามาเยอะแล้วครับ hardware เหมือนกัน ทำที่เดียวกัน แต่ output ไม่เหมือนกัน อย่างนี้เป็นที่อะไร ผู้มากประสปการณ์ คงมีคำตอบในใจ
ที่พี่เค้าแชร์มา แค่นี้ก็น้ำใจแล้วล่ะครับ ผมได้แรงบันดาลใจก็จากที่นี่ ถามมากแต่ซื้อน้อย อิอิ  ;D ;D ;D...

yod
ซื้อมาก ซื้อน้อย ไม่เกี่ยวเลยครับ เราวงการเดียวกัน ควรจะทำความรู้จักกันไว้ครับ เทคโนโลยีอันนี้มันใหม่สำหรับบ้านเรา หาข้อมูลก็ยาก ใครมีอะไร ทำอะไรก็มาแชร์กันครับ ตลาดงานแบบนี้บ้านเราจะได้โต คนเขาจะได้รู้ว่ามันมีแบบนี้อยู่ เพราะนี้คนทั่วไปเขายังไม่รู้กัน นำเสนอไปก็หาว่าโม้

และถ้ายิ่งต่อไป AEC ขึ้นด้วยแล้ว ต่อไป เรารับงานแถวประเทศเพื่อนบ้านสบายๆครับ ทางนั้นเขายังขาดคนดูเรื่องนี้อีกมากเลยครับ  ;D ;D

ที่จริงก็อยากซื้อเยอะๆ ครับ แต่งบน้อย เลยเอาเท่าที่ได้  ;D ;D ;D

จริงครับพี่ที่ ข้อมูลด้านนี้มันหายาก ปัญหาเดียวกัน แก้ไม่เหมือนกันก็มี ป่วยการจะดิสกัน เสียเวลา สู้เอาเวลามาช่วยกันแก้ปัญหาดีกว่า

หลายต่อหลายครั้ง ผมก็ได้ที่นี่แหละ ชี้ทางสว่างให้

ขอบคุณครับ

ในฐานะผู้ดูแลระบบ และที่ปรึกษาด้านไอที
ผมว่าทำได้จริงนะครับ เพราะเสาต้นทางเขาสูงถึง 30 เมตรซึ่งแน่นอนว่ามันสูงกว่าต้นไม้และไร้สิ่งงกีดขวางและรบกวนสัญญาณแน่นอน ส่วนคำถามที่ว่าจานรับอยู่กับพื้น สูงน้อยกว่าต้นไม้ อย่าลืมซิครับว่าเขาก็บอกอยู่ ว่านั่นมันบนหน้าผาซึ่งแน่นอนมันสูงเอาการเลยทีเดียว ซึ่งการติดตั้งในลักษณะนี้ก็เหมือนกับการส่งสัญญาณไมโครเวฟนั่นแหละครับ เพราะฉะนั้นจึงไมไม่แปลกที่สามารถส่งได้ใกล เพราะ
1.ไม่มีคลื่นอะไรไปรบกวนเหมือนในเมือง
2.ไร้สิ่งกีดขวาง

ป.ล.ผมไม่มีส่วนได้เสียกับทาง sysnetcenter นะครับพอดีผ่านๆ มาเลยช่วยคลายข้อสงสัย

yod

ขอบคุณมากๆเลยครับ  ;D

ถ้าเป็น LOS จริงๆ ทาง webboard ubnt มีคนเอารูป 50Km ยิงข้ามเกาะมาโชว์ด้วยครับ แต่ถ้าเป็นบนพื้นดิน ผมว่ายากครับที่ระยะทางขนาดนี้พื้นที่จะราบเรียบ ไม่มีเนินสูงหรืออะไรมาบังเลย