Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• เชื่อมต่อเครือข่ายระยะทาง 34 กิโลเมตร ด้วย Ubiquiti RocketM5 ความเร็ว 80Mbps+
    เริ่มโดย yod
    Read 156,521 times
yod

อย่างนี้ต้องลองครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยติดUbiquiti RocketM5 ครับ ปี่55ผมติดแต่Ubiquiti PowerBridge M5ประมาณ50กว่าตัวครับและUbiquiti Rocket M5 Access Point+Ubiquiti Airmax Sector 5Gครับส่วนUbiquiti NanoStation LocoM5กับUbiquiti AirGrid M5 HPไม่ต้องพูดถึงครับ เราต้องไปดูหน้างานจริงๆครับ ทิศทางได้องศาได้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับระยะทางเป็นส่วนประกอบครับ ผมว่าก่อนที่จะติอะไรใครเราควรศึกษาให่ดีก่อนครับ เอาใจช่วยครับว่างๆจะฝากรูปไว้ให้ดูครับ

[/quote]

[/quote]

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่  ;D ;D

ผมก็เป็นคนหนึ่งครับที่ซื้อของกับพี่เขาเยอะ ผมไงครับพี่ นะโม ผมเป็นคนแรกแรกเลยมั้งที่ซื้อมาใช้งานใช้ link ตอนนั้น 12 km ยิง่ผ่านคลัง น้ำมัน บางจาก ไป ปากน้ำสมุทรปราการ ของเขาดีจริงครับ ถ้ามีเวลาจะแวะไปเยี่ยมครับ rujpvf

yod

จำคุณนะโมได้แม่นเลยครับ ตอน rocket dish ทาง ubiquiti เพิ่งผลิตออกมา และทางผู้นำเข้าเอาเข้ามาครั้งแรกเพื่อลองทำตลาด ผมเหมามาหมดเลย   :D และขายให้คุณนะโมคู่แรกด้วย

555 ตอนนั้นยังลุ้นอยู่เลยว่าจะผ่านหรือเปล่า ข้อมูลอะไรก็ยังไม่มี อ่าน spec ขายตาม datasheet ล้วนๆ  ;D ;D ;D

รอดูของผมบ้างจะ ok หรือเปล่า จะทำให้กับโรงเรียนอีมาดอีทรายที่อยู่บนที่สูง เอา net จากโรงเรียนวัดห้วยแห้งที่อยู่พื้นราบ จะทำเหมือนกัน

ผมก็ทำ hotspot อยู่นะครับ ผมใช้แค่ rocket M2 ใส่เสา 13Db  indoor ที่ขายกันโจ๋งครึ่มในเว็ป overclock ด้วยซ้ำ แต่ถึงมันจะเอามาใช้ กลางแจ้งแล้วมันจะเสื่อมเร็ว มันจะเป็นไรละ อันละ 150บาท ใช้ปีละอันก็คุ้มแสนจะคุ้ม อุปกรณ์ตั้งอยู่บนเสา สูงแค่ 24 เมตร คุณรู้ไหมว่า ในที่โล่งมันกระจายรอบทิศทางไปได้ไกลกว่า 7 กิโลเมตร เพราะอีกเสานึงห่างออกไป 5.5 กิโล ใช้ Pico M2 กะเสา 13Db indoor เหมือนกัน เป็นตัว WDS แถม ใช้แค่เสากลม ต่อกัน 2 ท่อนสูงแค่ 11 เมตร เอง ไม่พ้นต้นมะม่วง ต้นไผ่ที่บ้านของเค้าด้วยซ้ำ ผมปล่อยความเร็วไป 10Mb เค้ารับได้ 4-5Mb ping แค่ 70-90 สัญญาณ -75 ถึง -85 ดู youtube สบายใจเฉิบ นั่งเล่นเฟส..ทั้งวี่ทั้งวัน  (อันนี้ยังเด็กๆ)

อันนี้สิผมยิงเข้าไปในโรงเรียนสุดกันดาร แม่แต่สัญญาณโทรศัพ ยังขาดๆหายๆ อันนี้ผมใช้ Air grid M2HP ยิงเข้าไป 18 กิโลเมตร ความเร็วเหลือๆ  อย่าไปดูถูกมัน ถ้าคุณยังไม่รู้จัก ยูบิคิวตี้ มันดีพอ  

34 กิโลของเจ้าของกระทู้ เค้าเรียกว่า ออเดิฟ ทำจริงมันไกลกว่านี้เยอะ (อย่าไปดูถูกงานของเค้า..  >:()

อันนี้แฟนเพจผม

http://www.facebook.com/nacomputer.hotspot

หวัดดีครับ ผมน้องใหม่ในวงการ ขอความรู้หน่อยครับ ระยะทางจากบ้านไปอีกตำแหน่งหนึ่งไกลประมาณ 15 กม. ที่บ้านขึ้นเสาสูง 30 เมตร จะใช้อะไรรับและส่งดีครับ แล้วต้องส่งย่านไหนจะดีที่สุดครับ แล้วประหยัดด้วยครับ ผมอยู่บ้านนอก นอกเขตเมืองอ่ะครับ ขอความอนุเคราะห์ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

ระยะ 15 กิโลเมตรต้องเป็นพวก PowerBrigde / Rocket+Dish เท่านั้นครับ หรือว่าถ้าไม่มีสัญญาณรบกวนก็ NanoBridge ก็ได้ครับ