Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การใช้งานโปรแกรม IP Scan
    เริ่มโดย yod
    Read 84,905 times
yod

การใช้งานโปรแกรม IP Scan

Download IP-Scan (0.64M)

เป็น function ที่เคยเขียนไว้ตั้งแต่สมัยทำระบบ Automation ให้ ปตท. ซัก 8 ปี ได้แล้ว เอามาใส่ GUI ซะใหม่ เอาไว้ scan หาเครื่อง computer ใน Network  ครับ

แตก Zip แล้ว Run ได้เลยครับ

ช่วงนั้นเขียน function เกี่ยวกับ network ไว้เยอะครับ เพราะต้องใช้ในงาน เดี๋ยวจับมาแต่งองค์ทรงเครื่องซะใหม่ มาให้ Download กันครับ
;D

arm
สุดยอดครับ ซักวันต้องทำให้ได้แบบพี่ครับ

IT MKP
พี่ค่ะพอดีอยากได้โปรแกรมตรวจสอบระบบเครือข่ายค่ะ ประมาณว่าตรวจสอบการเชื่อมต่อตลอดเวลาคล้ายๆการ PING ค่ะ แต่ว่าอยากได้แบบที่เป็นรูปภาพผัง Network เอามาเขียนเป็นโปรแกรม
พี่พอจะมีอะไรแนะนำมั้ยค่ะหรือมี Source Code ตัวอย่างโปรแกรมที่คล้ายๆกับมั้ย ขอบคุณค่ะ

yod

ใช้ Protocol SNMP จะสะดวกกว่านะครับ ส่วน source code ลอง search ใน http://sourceforge.net/ ดูครับ

การเขียนก็คล้ายๆกับ software พวกที่เป็น MMI ก็คือถ้าสถานะ disconnect ก็เปลี่ยนเป็นอีกรูป สถานะ connect ก็เป็นอีกรูปอะครับ

mr.thx

tee

pkipo

ทำไม่เป็นอ่ะคับทำไงอ่ะประโยชน์ไม่ใช้ทำอะไรคับ